BTS : อารีย์ / /
04 Sep 2023 17:24
ทำเลอารีย์ที่ดูเหมือนไม่มีที่ขึ้นโครงการได้ แต่แสนสิริเค้าหาทำจนได้นะ 555
“Via ARI” โครงการคอนโดใหม่เพียง 114 ยูนิต ที่พิกัดโคตรดี 100 เมตร จาก BTS อารีย์ ในราคาเริ่ม 7.99 ล้าน*
จะว่าไปนี่ถือเป็นกับการกลับมาลงสนามย่านอารีย์ในรอบ 14 ปี และการกลับมาของแบรนด์ Via ในรอบ 11 ปีด้วยนะ
ถ้าใครรอทำเลนี้ แบรนด์นี้ รอวันจองได้เลย แป๊บเดียวหมดแน่นอน จำนวนแค่นั้นไม่น่านาน 5555
ซึ่งการกลับมารับรองว่าต้องไม่ธรรมดา จัดเต็มไฮไลท์เน้น ๆ ห้องใหญ่จุดใจพร้อม Pets Allowed ด้วยนะ เลี้ยงได้ไม่ต้องหลบซ่อน
ขึ้นแท่นระดับ Rare Item ของย่านแบบนี้ แบบ 1 ห้องนอน เริ่ม 7.99 ล้าน* และแบบ 2 ห้องนอน เริ่ม 17.99 ล้าน* เท่านั้น
ตัวทำเลโครงการตั้งอยู่ในอารีย์ซอย 1 ถ้าเดินตามปกติจะใช้ระยะประมาณ 350 เมตรถึง BTS แต่ตรงข้ามคอนโดมีซอยลัดเพียง 100 เมตรก็ถึงแล้ว
ซึ่งย่านนี้รายล้อมด้วยแหล่งไลฟสไตล์ คอมมูนิตี้และร้านอาหารที่มีเอกลักษณ์มากมายเลยนะ ใกล้ย่านออฟฟิศ ใกล้โรงพยาบาล มหาวิทยาลัยและโรงเรียนนานาชาติชื่อดังด้วยนะ
ขอพูดถึงแบรนด์ Via นิดนึงก่อน แบรนด์นี้เป็นแบรนด์บูทีคคอนโดของแสนสิริและเป็น 1 ใน Aesthetic Collection ที่ผสมผสานกันอย่างลงตัว
ผมไม่แปลกใจเลยนะว่าทำไมเค้าถึงเลือกใช้แบรนด์ Via ในครั้งนี้ เพราะบริบทของทำเลอารีย์ เป็นทำเลศักยภาพสูงและเป็นย่านที่โด่งดังเป็นอันดับต้น ๆ ของกรุงเทพ
เป็นที่รู้กันอยู่แล้วว่า อารีย์เป็นทำเลที่หาที่ดินได้ยากและขออนุญาตยาก แต่ปัจจุบันโครงการ Via ARI ได้รับ EIA Approved เรียบร้อยแล้วนะ
ที่สำคัญ “อารีย์” เป็นย่านที่ตรงกับคาแรคเตอร์ของแบรนด์ ที่จะถูกพัฒนาเป็นคอนโด Via ตึกสูงโครงการแรกอีกด้วย!
เพื่อนบ้านก็การการันตีความน่าอยู่อีกอย่างนะ บริเวณอารีย์ซอย 1 นี่เป็นดงคอนโดชั้นดีเลยนะ ทั้ง Vertical Ari ของพี่สิบหมื่นเอง
หรือเพื่อนข้ามข่ายอย่าง Noble Lite จากโนเบิล และตัวล่าสุดใหม่เอี่ยมจากโนเบิลอีกเหมือนกัน อย่าง Nue Evo Ari
ปกติรู้กันดีเนอะว่าอารีย์เนี่ยมันถิ่นพี่โนเบิลเค้าชัด ๆ การที่พี่สิบหมื่นมาปักหลักข้างรั้ว Noble Lite แบบนี้ก็ถือเป็นรุ่นพี่รุ่นน้องที่สมน้ำสมเนื้อ
ถ้าให้ผมอธิบายง่าย ๆ จากซ้ายไปขวา จะเริ่มจาก Noble Lite ก่อนแล้วถัดมาก็โรงพยาบาลมะเร็งกรุงเทพฯ บ้านพักอาศัยสูง 2 ชั้น ที่ฝั่งตรงข้ามเป็นคาเฟ่เล็ก ๆ “VIA Ari” ก็อยู่ตรงพื้นที่บ้านพักอาศัยตรงนั้นแหละ
รายละเอียดโครงการคือเป็นอาคารชุด 1 อาคาร สูง 26 ชั้น บนขนาดที่ดินจำนวน 1 ไร่กว่าๆ มีชั้นดาดฟ้า 1 ชั้น ชั้นใต้ดิน 1 ชั้น และจำนวนห้องชุดทั้งหมดอยู่ที่ 114 ยูนิต จอดรถได้ 192 คัน
จำนวนห้องเนี่ยแหละที่ผมว่าน่าสนใจ เอาจริงเท่าที่เดินดูที่ดินจากรั้วภายนอกก็ไม่ได้เล็กมากนะ แต่มีจำนวนน้อยเพียง 114 ยูนิตเท่ากับว่ามันต้องอันแน่นคุณภาพสุด ๆ
ส่วนเรื่องการเดินทางต้องบอกเลยว่า “สะดวกสบาย” เพราะอารีย์ซอย 1 สามารถเชื่อมต่อกับถนนพหลโยธิน และถนนพระราม 6 ได้เลย ขึ้นลงทางด่วนศรีรัชฯ ได้สบาย ๆ
ใครจะไป BTS ก็ยึดทางลัด 100 เมตรจากโครงการเป็นหลักเนี่ยแหละ ลงจาก BTS แล้วเดินไปข้างตึกสรรพากรได้เลยครับ ตรงนั้นจะมีทางเดินข้างอาคารที่เราสามารถเดินทะลุออกไปยังซอยอารีย์ 1 ได้
ตามข้างทางก็จะมีร้านอาหารขายอยู่เพียบเลย เป็นพวกของกินกับเครื่องดื่มต่าง ๆ หรือใครไม่อยากเดิน บริเวณนี้ก็มีพี่วินและพี่แท็กคอยให้บริการตลอดครับ ลงจากรถไฟฟ้ามาก็เจอแล้ว
ความแปลกมันอยู่ตรงที่พื้นที่โดยรอบดูเหมือนจะคึกคัก แต่บริเวณตรงโครงการเลยกลับเงียบสงบมากนะ เหมือนอยู่ใรซอยลึกที่เงียบ ๆ เลย
เดินออกจากย่านที่พักอาศัยไปไม่กี่ก้าว ก็จะเจอเข้ากับของกินละลานตาไปหมดในระยะเดินถึง ทั้งพวกศูนย์การค้าอย่าง La Villa Ari หรือ Ari Hills
หรือไปหาของกินที่คอมมูนิตี้มอลล์อย่าง A - ONE Ari หรือ Gump’s Ari ก็ได้ ร้านกาแฟเก๋ ๆ ร้านอาหารชิค ๆ ร้านเบเกอรี่โดน ๆ หรือบาร์คูล ๆ ก็มีเพียบครับ
แค่เฉพาะในซอยของตัวโครงการนี่ก็นับได้ไม่หวาดไม่ไหวแล้ว ร้านอาหารก็อย่างเช่น อองตอง (ร้านอาหารเหนือ ระดับมิชลิน ข้าวซอยเค้าดีนะ)
Senryoku ร้านข้าวแกงกะหรี่มาแรง และ Le Paris ร้านครัวซองต์ระดับ Top ของกรุงเทพฯ ยังไม่รวม Nana coffee roaster อารีย์, ทองสมิทธ์, Drop by dough ฯลฯ อีกมากมายก่ายกอง
แต่ถ้าไม่อยากเสียเงินมาก อยากมองหาข้างราดแกงธรรมดาๆ กิน ทางด้านต้นซอยยังมีพวกร้านอาหารแบบเปิดแผงขายอีกเพียบครับ
เรียกได้ว่าระยะโดยรอบของโครงการนั้นเป็นแหล่ง Entertainment Center ชั้นเยี่ยมเลยก็ว่าได้
ด้วยความที่แสนสิริไม่ได้บุกโซนอารีย์มานาน การมาถึงของ “VIA Ari” สำหรับผมแล้วจึงรู้สึกว่ามันน่าลุ้นมากๆ เลยแฮะ
เนื้อหอมแบบนี้ แหล่งงานพร้อม แหล่งของกินเพียบ ถือว่าทำเลดี เพื่อนบ้านดี ราคาก็ดีสำหรับพิกัดนี้ แต่ติดตรงที่จำนวนยูนิตมีมาแค่นิดเดียว น่าจะเป็นที่ต้องการมากแน่ ๆ
อ่านมาถึงตรงนี้ ล็อกวันให้ดี 27-29 ต.ค.นี้! พบกับ “Via ARI” แน่นอน ยังไม่รู้เหมือนกันว่าจะจัดพรีเซลล์หรือยังไง แต่สายบอกมาว่าวันนี้แหละ 55555
ใครที่อยากมูฟมาเป็นชาวอารีย์ผมแนะนำให้ลงทะเบียนเพื่อติดตามข่าวสารเพิ่มเติมไว้ก่อนเลย http://siri.ly/qolLaH8 จะได้ไม่พลาดเด้อ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ