ในที่สุดสาวกสายแต่งบ้านแบบญี่ปุ๊นญี่ปุ่นก็ได้เฮแล้ว เพราะ "NITORI" แบรนด์เฟอร์นิเจอร์และของแต่งบ้านจากญี่ปุ่นก็ได้ฤกษ์เปิดบ้านในไทยอย่างเป็นทางการหลังมีข่าวมานานร่วมปีครับ
หลายคนอาจจะสงสัย "NITORI" มันเป็นแบรนด์แบบไหน ดังขนาดนั้นเลยเหรอ ผมก็ต้องบอกตรงนี้ว่าดังมากกกกก
เค้าเป็นแบรนด์เฟอร์นิเจอร์และของตกแต่งบ้านที่มียอดขายดันดับ 1 ในญี่ปุ่น ว่ากันว่าแม้แต่ IKEA ก็ล้ม NITORI ไม่ได้!
โอ้ววว ขนาดนั้นเลยเรอะ ก็ต้องบอกว่าขนาดนั้นแหละครับ ขนาดผมที่มีโอกาสได้ไปรอบสื่อมา เป็นรอบที่ยังไม่เปิดให้คนทั่วไปได้เข้า ก็เห็นมีคนแวะเวียนมาสอบถามกันเพียบแล้วว่าตอนนี้เข้าไปชมสินค้าได้แล้วหรือยัง เรียกว่ามีคนสนใจเยอะมากจนผมตกใจอยู่เหมือนกัน
ยังไงก็ตาม ในที่สุด "NITORI" ก็เปิดตัวในไทยอย่างเป็นทางการแล้วในวันที่ 31 สิงหาคมครับ
ยึดพื้นที่กว่า 2,600 ตารางเมตรของชั้น 5 โซน I เซ็นทรัลเวิลด์เป็นฐานทัพ เป็นแฟลกชิปสโตร์ที่อยู่ในทำเลดีเลยล่ะ ถ้าลงมาจากคิโนะก็ตรงเข้าไปช้อปได้ทันทีเลย
ด้านในเค้าออกแบบมาโดยแบ่งพื้นที่เป็นโซนต่างๆ ทั้งหมดกว่า 10 โซนครับ
ซึ่งด้านในก็จะมีเฟอร์นิเจอร์และของแต่งบ้านน่ารักๆ มากมายให้เราได้เดินช้อปกันอย่างเพลิดเพลิน
จะบอกว่าของทุกอย่างมันครอบคลุมสิ่งที่เราต้องการหาซื้อไว้ใช้ในบ้านหรือคอนโดของเราจริงๆ เพราะมีตั้งแต่เตียงนอน ชุดเก้าอี้ ตู้วางของ ผ้าม่าน จานชาม ของใช้ในครัว ม่าน น้ำหงน้ำหอมก็มีอีกแน่ะ เพียบ!
สินค้าเด่นๆ ที่เห็นแล้วห้ามพลาดเพราะมาพร้อมนวัตกรรมในแบบของ "NITORI" ก็มีให้เลือกเยอะเลยนะ ไม่ว่าจะเป็น
พวกเฟอร์นิเจอร์ที่ดีไซน์เหมาะกับคอนโดก็มีให้เลือกเยอะเหมือนกันนะครับ แต่ละชิ้นน่าสนใจไม่น้อย
เพราะเฟอร์นิเจอร์ของ NITORI ออกแบบมาให้เหมาะกับไลฟ์สไตล์ของชาวญี่ปุ่นที่มักอาศัยในบ้านขนาดเล็กเนอะ ทำให้ขนาดของเฟอร์นิเจอร์ค่อนข้างกะทัดรัด ประหยัดพื้นที่ เหมาะที่สุดสำหรับผู้คนยุคใหม่ที่อาศัยในคอนโด
ไม่ว่าจะเป็นโซฟา โต๊ะอาหาร โต๊ะทำงาน ตู้เก็บของ เตียงไซส์เล็กๆ แบบคนญี่ปุ่นก็มี ลงตัวมาก
และนอกจากเฟอร์นิเจอร์แล้ว อุปกรณ์หลายชิ้นของนิโตริก็ได้รับการดีไซน์ให้ตอบโจทย์ชีวิตคนเมืองที่อาศัยในพื้นที่จำกัดครับ
อย่างราวแขวนผ้าพับได้ที่สามารถพับและกางได้ง่ายดาย เหมาะสำหรับการตากผ้าในร่มในวันที่อากาศไม่เป็นใจ ตอนซักแดดจ้า ตอนจะตากแดดหุบอะไรทำนองนี้
และอีกจุดที่ต้องชมคือพนักงานหน้าร้านได้รับการเทรนมาดี ทุกคนสามารถพูดภาษาอังกฤษและภาษาญี่ปุ่นได้ด้วย เรื่องให้ข้อมูลใดๆ ก็แน่นนะ
ตอนนี้ "NITORI" เปิดให้บริการสาขาแรกแล้วที่ศูนย์การค้าเซ็นทรัลเวิลด์ ชั้น 5 โซน I ครับ ถ้านึกไม่ออกว่าอยู่ตรงไหนก็ให้นึกถึงคิโนะฯ ที่ชั้น 6 ไว้ ลงบันไดเลื่อนมาก็เจอแล้ว
นอกจากนี้ได้ยินว่าทาง "NITORI" จะขยายสาขาในไทยเพิ่มเติมอีก 3 แห่งภายในปี 2567 ด้วย คือสาขาที่เซ็นทรัล เวสต์วิลต์ ในช่วงปลายปี 2566 นี้ กับอีก 2 แห่งในอนาคตคือสาขาซีคอนบางแค และสาขาเซ็นทรัลเวสต์เกต ครับผม
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ