วันก่อนไปทำบุญแก้ปีชงที่ศาลเจ้าพ่อเสือ ตรงเสาชิงช้า มาครับ ไม่ได้งมงายนะ แต่แค่ทำเพื่อความสบายใจ 5555
ร้อนๆ เหนื่อยๆ ครับ คนเยอะ นักท่องเที่ยวแยะ แดดแรง ตามสไตล์เจ้าพ่อคอนเทนต์อย่างเรา หาร้านนั่งดีกว่าวุ้ย นี่เรามาถึงถิ่นวินเทจประจำฝั่งพระนคร เห็นทีจะแค่มาแก้ชงได้อย่างไร
เดินมองหาร้านคาเฟ่พักเหนื่อย ไปเจออยู่ร้านหนึ่งครับ น่าสนใจมากๆ
ร้านนี้ชื่อว่า 'บ้านขนมปังขิง เสาชิงช้า' จริงๆ จะให้บอกว่าผมบังเอิญเดินมาเจอก็แอบโป๊ะ ไม่เนียนเท่าไหร่ เพราะร้านค่อนข้างจะดังอยู่
เรียกว่าเป็นความตั้งใจจะมาแต่แรกก็ว่าได้ เพราะเคยเห็นผ่านๆ ตาตามโลกออนไลน์แล้วหมายตาไว้อยู่สักพักแล้ว มาแถวนี้เลยได้โอกาสมาลองเสียที
ความน่าสนใจของ "บ้านขนมปังขิง เสาชิงช้า" คือการที่เค้าเป็นคาเฟ่ ที่อยู่ในบ้านโบราณ ที่เป็นเรือนไทย สไตล์ฝรั่งอายุนานนับร้อยปี ซึ่งถ้าจะพูดให้ถูก ที่นี่ถือว่าเป็นคาเฟ่กึ่งพิพิธภัณฑ์ก็ว่าได้
ตัวบ้านแบ่งเป็นสองชั้นครับ เราเข้าไปปุ๊ปให้ไปเลือกเมนูได้ที่ชั้นแรก หลังจากพนักงานรับออเดอร์ เราจ่ายเงินปุ๊ป จะได้ที่นั่งมาละ
ทางร้านจะขายเมนูของหวานเท่านั้น!! ซึ่งเมนูที่ทางร้านเสิร์ฟ ส่วนใหญ่จะเป็นเมนูขนมไทย คือเหมือนเรามาเที่ยวเชิงอนุรักษ์เหมือนกันนะ
ที่ผมชอบคือทางร้านมีการจัดชุดเซ็ทให้ด้วย อย่างผมมาคนเดียว ก็มีเซ็ทสำหรับทานคนเดียว ให้เลือกด้วยนะ
แต่ราคาแอบแรงไปนิดนึง อย่างที่บอกครับ ถือซะว่าเอาบรรยากาศ ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ เลยนะ ที่จะได้มานั่งกินขนมในบ้านอายุนับร้อยปี
ที่นี่มีพื้นที่รองรับทั้งคนที่มากันเป็นกลุ่ม และคนที่มาคนเดียวแบบผม มีโต๊ะรองรับเยอะครับ ในร้านเปิดเพลงไทยเก่าๆ คลอๆ ได้บรรยากาศสุดๆ
แอบเสียดายที่มาคนเดียว เพราะถ้ามาเป็นกลุ่มจะได้ห้องที่ดูมีความส่วนตัวมากขึ้น น่าจะได้รูปออกมาสวยกว่านี้ครับ
เอาเป็นว่าใครอยากมาตามรอย ชมบ้านโบราณ หรือหาที่ถ่ายรูปสวยๆ บ้านขนมปังขิง เป็นอีกหนึ่งร้านที่ชาว Cafe hopping ต้องไม่พลาดเลยล่ะ ที่นี่เค้ามีบริการเช่าชุดไทยให้ถ่ายรูปเก๋ๆ อีกด้วยนะครับ
ที่นี่เค้าเปิดทุกวัน ไม่เว้นวันหยุดนักขัตฤกษ์
จันทร์-ศุกร์ เปิด 11.00-20.00 น.
เสาร์-อาทิตย์ เปิด 09.00-20.00 น.
ร้านอยู่หลังโบสถ์พราหมณ์ เสาชิงช้า
หน้าร้านไม่มีที่จอดรถ ใครขับรถมาสามารถไปจอดตามจุดรับฝากรถใกล้ๆ ได้นะครับ มีให้เลือกเยอะเลยไม่ว่าจะเป็น ที่รับฝากรถศาลเจ้าพ่อเสือ
- ที่รับฝากรถข้างครัวอัปษร
- ที่รับฝากรถโรงแรมศรีกรุงเทพ (ข้างศาลาว่าการกทม.)
- ที่รับฝากรถร้านรุ่งเรืองพาณิชย์
- ลานจอดรถวัดเทพธิดาราม
แต่มาแถวนี้แนะนำเดินทางด้วยบริการสาธารณะดีกว่าครับ นั่ง MRT มาลงที่สามยอด แล้วเดินต่อมาฝั่งเสาชิงช้า 7-800 เมตรเอง
ใครสงสัยอะไรก็สามารถทักไปถามเพิ่มเติมได้ที่ Facebook fanpage : บ้านขนมปังขิง เสาชิงช้า
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ