วันหยุดชิว ๆ แวะไปหา Brunch เข้าปาก เข้าท้องกันหน่อย "AMI Brunch & Bubbles" อีกหนึ่งร้านคาเฟ่บรรยากาศดีย่านอารีย์ที่มีเมนูมือสายอร่อยมากกกก!!!
แอบถามมาเห็นว่าเมนูอาหารในร้านมี ‘เชฟพลอย ณัฐณิชา’ จากรายการ มาสเตอร์เชฟ ไทยแลนด์ ซีซัน 1 มาเป็นทีมดูแลทุกเมนู เพราะฉะนั้นทั้งหน้าตาและรสชาติรับรองไม่ผิดหวัง!
เมนูของร้านถือว่าหลากหลาย จะเน้นไปทางอาหารฟิวชั่น ไม่ได้เน้นสไตล์ที่ชัดเจนว่าเป็นชาติไหน หรือต้องกินเวลาไหน มีทั้งจานกินเล่น กินจริง หรือกินคู่กับไวน์ เพื่อให้ทุกคนแวะมาได้ทุกรูปแบบ
แต่ที่ผมชอบคืออาหารทุกจานสวยมาก อีกทั้งวัตถุดิบอะไรที่ร้านทำเองได้ก็จะทำเองทั้งหมด ไม่ให้เสียชื่อดีกรีเชฟนักแข่งของเค้าแน่นอน 55555
Steak on toast
(590.-)
เริ่มด้วยเมนูแรกของหน้าเมนู ที่ผมเห็นภาพปั๊บก็จิ้มเลยว่าจะกินอันนี้ ตัวอาหารจะเป็นสเต็กเนื้อที่เราสามารถเลือกระดับความสุกของเนื้อเองได้ on top มาบน Toast หอม ๆ และไข่เยิ้ม ๆ รสชาติจัดจ้านเข้มข้น
AMi Bang
(390.-)
ต่อกันที่เมนูจานหลักอย่างพาสต้า โดยเมนูนี้จะเป็นซอสเนื้อที่ผัดมากับเส้นสปาเก็ตตี้แบบขลุกขลิก ตัวซอสเคลือบเส้นหนึบ ๆ ทานคู่เนื้อสับเข้ากันอย่างลงตัว ส่วนตัวแบบผมไม่ได้เป็นสายเนื้อมาก แต่เมนูนี้โอเคเลยนะ เนื้อนุ่มละมุนลิ้นมาก
Teriyaki Salmon with garlic fried rice
(280.-)
อีกหนึ่งเมนูตัดเลี่ยนที่ผมบอกเลยว่าไม่สั่งไม่ได้ เมนูนี้จะคล้าย ๆ ข้าวแมวที่เราเคยกินกันนั่นแหละ แต่ความพิเศษอยู่ที่เค้าเสิร์ฟมาด้วยแซลมอนชิ้นโต ตัวข้าวเป็นข้าวที่คลุกปรุกรสเทริยากิมาหอมกำลังดี พอคลุกทุกอย่างเข้าด้วยกันแล้วมันนัวแบบบอกไม่ถูกเลยทีเดียว
AMi Burnt cheese cake
(180.-)
ปิดท้ายด้วยของหวานสักจาน ผมเลือกมาเป็นชีสเค้กที่เราคุ้นเคย ชีสเค้กเนื้อเนียนนุ่ม รสชาติหวานน้อย ท็อปด้วยผลไม้ตระกูลเบอร์รี กินคู่กับไวน์แล้วเข้ากันจนเพลินแน่นอน
Purple apple
(100.-)
เมนูน้ำที่นี่เอาใจสายสุขภาพ เพราะมีเมนูน้ำผลไม้สกัดเย็นให้เลือกหลายอย่างเลย ผมเลือกมาเป็น Purple apple รสคล้ายกับน้ำสไตล์เบอร์รี่ ๆ มีความเปรี้ยวอมหวาน แฝงด้วยกลิ่นของผักใบเขียวเล็ก ๆแต่ไม่มั่นใจว่าใบอะไรเหมือนกันนะ 55555
Cocoa
(100.-)
ส่วนใครที่เป็นสายกาแฟที่นี่เค้าก็มีให้บริการ แต่วันนี้ผมเเลือกลอองเป็นโกโก้เพราะอยากวัดความเข้มของเค้าสักหน่อย รสชาติออกมาให้ได้เลย มีความหอม รสกลมกล่อม ไม่เข้มมากไปแต่ก็ไม่อ่อนจนรู้สึกจืดจาง ต้องลอง ๆ
นอกเหนือจากเมนูต่าง ๆ ที่ผมลองชิมไปนั้น ที่นี่ยังมีความพิเศษตรงที่เค้ามีไวน์ให้เราสามารถลิ้มลองได้ด้วย มีบางเมนูที่เค้าแพรริ่งกับอาหารมาให้แล้วด้วยนะ
โดยไวน์ของร้านจะเน้นเนเชอรัลไวน์เป็นหลัก แต่ก็มีไวน์คลาสสิกให้เลือกดื่มเช่นกัน พร้อมมี House Wine ให้เลือกสำหรับคนอยากดื่มเป็นแก้วด้วย ส่วนราคาเริ่มต้นแก้วละ 220 บาท และขวดละ 1,190 บาท
เรื่องบรรยากาศของร้านถือเป็นอีกอย่างที่เป็นเอกลักษณ์ ด้วยไวป์แบบบ้านเพื่อนที่ทั้งอบอุ่นและเป็นกันเอง จะเลือกนั่งมุมไหน ๆ ของร้านก็เอ็นจอยช่วงเวลาดี ๆ กันได้อย่างเต็มที่ หรือวันไหนอาหาศดี ๆ ทางร้านมีทั้งส่วนของเอาต์ดอร์ที่ให้บรรยากาศเหมือนสวนหลังบ้านให้ได้เลือกจับจองกัน
เอาจริงย่านอารีย์ถือเป็นแหล่งรวมคาเฟ่มากมาย แต่ถ้านึกถึงร้านที่เน้นขาย Brunch เน้น ๆ ร้านนี้เป็นอีกร้านที่ผมชอบเลยนะ นั่งกินเล่นกันได้ตั้งแต่บ่าย ๆ หรือจะปล่อยจอยยาว ๆ แฮงเอาต์ต่อกับเพื่อนก็ได้ ลองแวะไปกันดูนะค้าบบบ
Open: เปิดทุกวัน เวลา 09.00-18.00 น. (วันศุกร์-อาทิตย์ ปิด 22.00 น.)
Address: ซอยอารีย์ 4 ฝั่งเหนือ (ซอยชำนาญอักษร)
Contact: AMI Brunch & Bubbles
Budget: เริ่มต้น 500-1,500 บาท
Map: https://goo.gl/maps/X1Hf21wv5621RckJA
Tag : AMI Brunch & Bubbles | Brunch | Ari
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ