ผมก็ไม่อยากจะเชื่อว่ามันจะมีคนที่คิดอะไรสร้างสรรค์และแปลกใหม่ได้ขนาดนี้เหมือนกัน
อาวุธประจำกายมนุษย์ชาวไทยล้วนหนีไม่พ้น "ยาดม" ครับ นอกจากจะช่วยทำให้หายวิงเวียนแล้ว ยังช่วยทำให้สมองตื่นอีกด้วย
แต่อีกอย่างที่ทำให้คนใช้เป็นตัวช่วยให้หายง่วง เรียกสติสตังให้กลับมาโฟกัสกับสิ่งที่ทำอยู่ตรงหน้าได้เหมือนกันก็คือ "กาแฟ"
แล้วจะเป็นยังไงถ้าทั้ง "กาแฟ" และ "ยาดม" มารวมตัวกันเป็นไอเท็มเดียวล่ะ
"ยาดมกลิ่นกาแฟ" แค่ได้ยินก็รู้สึกได้ว่ามันแปลกใหม่ไม่เหมือนใครมากๆ แถมไอเท็มนี้ยังฮอตสุดๆ ในหมู่วัยรุ่นบ้านเราอีกต่างหาก
นี่คือผลิตภัณฑ์ที่ต่อยอดมาจากงานวิจัยการดมกลิ่นกาแฟจากต่างประเทศ สู่ผลิตภัณฑ์สไตล์ไทยที่ดีไซน์รูปลักษณ์ให้ทันสมัย ด้วยวัสดุรีไซเคิลกระดาษคราฟ ผลงานของสตาร์ทอัพรุ่นใหม่จากแดนใต้บ้านเราครับ
"ดมตะ" เป็นภาษาใต้ที่แปลว่า "ดมสิ" และดมตะคือกลิ่นกาแฟพกพาในรูปแบบยาดมที่มีกลิ่นกาแฟคั่วบดแท้ๆ ปราศจากกลิ่นสังเคราะห์ บรรจุไว้ในหลอดทรงยาดมแบบที่เราคุ้นเคยกันทั่วๆ ไป พกพาง่าย อยากดมเมื่อไหร่ก็หยิบขึ้นมาได้เสมอ
ผมเห็นแล้วรู้สึกว้าวมาก และวิธีการทำของเค้าก็น่าสนใจมากเช่นกัน
เพราะ "ยาดมกาแฟ" นี้ ผลิตโดยการดึงโมเลกุลกลิ่นความหอมของเมล็ดกาแฟ ออกมาเป็นน้ำมันหอมระเหยจากเมล็ดกาแฟ
ผลลัพธ์เป็นยังไง? ก็บอกได้ว่าใกล้เคียงกับการดื่มกาแฟนะ เพราะทำให้สดชื่นตื่นตัว บางคนแค่ได้กลิ่นกาแฟก็รู้สึกสบายใจแล้วใช่มั้ยล่ะ ไอเท็มชิ้นนี้ก็เหมือนทำมาเพื่อการนี้นี่เอง
แต่มันแตกต่างจากการดื่มตรงที่คนที่ดื่มกาแฟไม่ได้ก็สามารถใช้ "ดมตะ" ได้ครับ
เพราะนี่คือการสูดกลิ่นไม่ใช่การดื่มเข้าไป เรียกได้ว่าเป็นตัวช่วยของการขาดกาแฟ แต่คนดื่มกาแฟไม่ได้ก็สามารถใช้ได้เช่นกัน เพราะดมแล้วใจไม่สั่น เนื่องจากไม่มีคาเฟอีน
ผลิตภัณฑ์สุดสร้างสรรค์นี้อบอวลด้วยกลิ่นกาแฟคั่วบด สกัดจากเมล็ดกาแฟอาราบิก้า คั่วอ่อน Washed Process ปางขอน จากไร่กาแฟที่ได้รับ Specialty แรงค์ 3 ถึง 2 ปีซ้อนอีกด้วย!
จะบอกว่าแค่กลิ่นก็สามารถสร้างคุณค่าให้ลูกค้าได้เป็นอย่างดีก็ไม่นับว่าผิดอะไรครับ
เห็นคนรุ่นใหม่เค้านิยมซื้อมาลองดมกัน เรียกว่าน่าสนใจมากๆ แถมผลิตภัณฑ์เองก็หน้าตายูนีคอยู่นะ
โดยในเซตจะประกอบด้วย กระบอกยาดม น้ำมันหอมระเหยกาแฟรีฟีล สายคล้องคอ ไส้กรองสำลีรีฟีล ราคาอยู่ที่เซตละ 395 บาท ครับผม
สำหรับเจ้ายาดมกาแฟนี้มีอายุการใช้งานประมาณ 3 เดือนในกรณีที่ยังไม่ได้มีการเปิดใช้งาน
แต่หากว่ามีการเปิดใช้งานแล้ว การเก็บรักษาจะอยู่ได้ประมาณ 1 เดือน ก็ถือว่าโอเคอยู่
อ้อ นอกจากกาแฟแบบดมแล้ว ทาง "ดมตะ" ยังมีผลิตภัณฑ์อย่างอื่นด้วยครับ นั่นคือถุงหอมไล่ความง่วง เป็นการนำกากกาแฟมาสกัดน้ำมันหอมระเหย อยู่ได้ประมาณ 3 อาทิตย์ครับ
มีตะเกียงน้ำมันหอมระเหย และยาดมอีกอย่างที่ค่อนข้างถูกใจผมเหมือนกันคือยาดมกลิ่นชา ตัวนี้จะอยู่ได้ประมาณ 2 เดือน
เรียกว่าเป็นผลงานที่สร้างสรรค์และแหวกแนวสุดๆ
ในโลกนี้มีคนที่ชอบกลิ่นอะไรแบบนี้เยอะนะ กลิ่นกาแฟ กลิ่นฝน กลิ่นหน้ากระดาษหนังสือ ผมคิดว่าในอนาคตถ้ามีคนทำกลิ่นแปลกใหม่เอาใจคนรักการดมกลิ่นเพิ่มขึ้นมาบ้างก็น่าจะดีเหมือนกัน
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ