MRT : ไฟฉาย / /
26 Sep 2023 17:28
รู้สึกว่าช่วงครึ่งปีหลังมานี้ แสนสิริเอาเรื่องเหมือนกันนะ
เห็นได้ชัดจากการทยอยเปิดตัวโครงการใหม่แบบติดๆ กัน ทั้งแนวราบ ทั้ง คอนโด เรียกได้ว่าเก็บหมดทุกแซ็กเมนต์ เจาะกลุ่มลูกค้า ทั่วถึงที่แท้ทรู
ล่าสุดแสนสิริพร้อมบุกจรัญสนิทวงศ์ ส่งโครงการคอนโดใหม่ 'The Base จรัญสนิทวงศ์ 33' มาเซย์ฮัลโหลชาวฝั่งธนฯ ซึ่งการมาครั้งนี้บอกเลยว่าไม่ได้มาเล่นๆ เพราะทำเลดีมว้ากก
ทำเลใกล้กับรถไฟฟ้า MRT สถานีไฟฉาย ประมาณ 2-300 เมตร เดินได้สบายๆ แถมยังใกล้ตลาดบางขุนศรีอีกด้วย!!
ตัวโครงการมีขนาดพื้นที่ประมาณ 5-1-73.601 หรือ 8,694,404 ตร.ม.
เค้าจะมาในรูป High Rise สูง 47 ชั้น มีทั้งหมด 3 อาคาร เป็น อาคารชุดเพื่อการพาณิชย์ สูง 1 ชั้น และอาคารป้อมยาม สูง 1 ชั้น
ห้องชุดทั้งสิ้น 1,349 ห้อง (ชั้นที่ 5 - 47) เป็นห้องชุดพักอาศัย 1,347 ห้อง และห้องชุดเพื่อการพาณิชย์ 2 ห้อง
ที่จอดรถยนต์ประมาณ 516 คัน (ชั้นที่ 1- 4) ที่จอดรถปกติ 507 คัน และที่จอดรถยนต์ สำหรับผู้พิการ 9 คัน มาพร้อมห้องออกกำลังกาย สระว่ายน้ำ และพื้นที่สีเขียว
จริงๆ ต้องบอกก่อนว่าก่อนหน้านี้พี่สิบหมื่นก็เคยมาบุกทำเลใกล้ๆ กันอย่าง 'บางขุนนนท์' มาก่อนหน้านี้แล้วกับ 'dcondo จรัญฯ' ที่เรียกได้ว่าผลตอบรับดีมาก ปังทั้งสองเฟสเลยนะ
ซึ่งขอออกตัวในฐานะชาวฝั่งธนฯ ว่าตัว 'The Base จรัญสนิทวงศ์' ทำเล 'เหลือรับประทาน' กว่ามาก!!!
อ่ะ ทีนี้เรามาดูกันครับว่ามันดีกว่ายังไง
เริ่มจากการเดินทางก่อน อันนี้ก็อย่างที่บอกแหละว่าใกล้ MRT ไฟฉาย ตัวโครงการจะอยู่ฝั่งทางออก 3 ของสถานี ระยะทางใกล้แบบไม่กี่ก้าวเดินก็ถึงโครงการแล้ว
อีกข้อดีของสถานีไฟฉายคืออยู่ถัดจากสถานีบางขุนนนท์แค่สถานีเดียวเท่านั้นเองนะ ซึ่งในอนาคตตัวสถานีบางขุนนนท์เค้าจะเป็นสถานี Interchange ที่น่าสนใจมากครับ
เพราะเราสามารถนั่งรถไฟชานเมือง (ขบวนรางดีเซล) เพื่อไปเชื่อมต่อกับสายสีแดงได้ ซึ่งในอนาคตอันใกล้นี้ เค้าจะมีเส้นทางรถไฟฟ้าชานเมืองสายสีแดง (เส้นทางศิริราช – ตลิ่งชัน) เพิ่มด้วยนะ
นอกจากนี้ตัวสถานีบางขุนนนท์ จะเป็น Interchange เชื่อมต่อกับรถไฟฟ้าสายสีส้ม (บางขุนนนท์ - ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย - แยกร่มเกล้า) ดังนั้นบางขุนนนท์จึงถือว่าเป็นจุด Interchange ที่สำคัญมากๆ อีกหนึ่งสถานีเลยก็ว่าได้ ส่งผลให้สถานีไฟฉายที่อยู่ถัดจากบางขุนนนท์แค่สถานีเดียวได้รับอานิสงส์ไปด้วยนั่นเองครับ
นอกจากนี้หากเรานั่ง MRT ไฟฉาย ไปอีกสองสถานี ก็จะไปสิ้นสุดที่สถานีท่าพระ ที่ก็เป็นอีกหนึ่งสถานี Interchange เช่นเดียวกัน เราสามารถไปเลือกใช้เส้นทางเข้าสู่บางแค หลักสอง ได้แบบสะดวกสบาย หรือจะเข้าเมืองเข้าสู่สามย่าน หรือสีลมก็สะดวกไม่แพ้กันครับ
มาดูในส่วนของคนที่ใช้รถส่วนตัวกันบ้าง ผมว่าคนใช้รถใช้ถนนเองก็น่าจะชอบนะ เพราะตัวโครงการเค้าติดถนนใหญ่อย่างถนนจรัญสนิทวงศ์ ฝั่งมุ่งหน้าเข้าแยกบรมฯ หรือฝั่งมุ่งหน้าเข้าปิ่นเกล้า
หรือจะยูเทิร์นมาที่แยกไฟฉายแล้วขับเข้าพรานนก เข้าอิสรภาพ เข้าสะพานพุทธ ตรงแยกบ้านแขกก็สบายๆ เหมือนกัน (ถ้ารถไม่ติด) 5555
นอกจากนี้ตรงแยกไฟฉายเค้าเพิ่งมีถนนตัดใหม่อย่างถนนพรานนก-พุทธมณฑล สาย 4 หรือสาย4 ตัดใหม่ ขับยาวๆ เข้านครปฐมไปเลย ถนนเส้นใหม่ ขับสบายมาก
หรือจะออกจากโครงการขับตรงไปเรื่อยๆ สามารถใช้ถนนสุทธาวาส ที่แยกบางขุนนนท์ แล้วมุ่งหน้าเข้าศิริราชได้ด้วยนะ หรือจะเลี้ยวเข้าถนนเลียบทางรถไฟเข้าตลิ่งชันได้ด้วยนะ
ในแง่ของแหล่งอำนวยความสะดวก ห้างสรรพสินค้า หรือร้านรวงต่างๆ ทำเลนี้บอกเลยว่า 3 ผ่านนะ!!
อย่างที่บอกว่าใกล้ตลาดบางขุนศรีมาก!! ซึ่งตลาดบางขุนศรี ถึงจะไม่ใช่ตลาดที่ใหญ่ แต่ถือว่าครบนะ ทั้งของสด ร้านอาหารต่างๆ เพียบ!! ผมเองก็เคยมาหาข้าวกินที่ตลาดนี้อยู่นะ 5555
แถวตลาดจะมีร้านขายอาหารเยอะมาก ทั้งข้าวแกง ส้มตำ ขนมหวาน เบเกอรี่ ฯลฯ ซึ่งตรงนี้จะเป็นเหมือนชุมชนที่ครบวงจรครับ ร้านรวงจะมากระจุกตรงตลาดบางขุนศรีเพียบเลย
ไม่ว่าจะเป็น Watson ร้านทอง ร้านขายยา คลินิกทันตกรรม ร้านเครื่องสำอางขายส่ง ซาลอน คลินิกเสริมความงาม รวมถึงโรงพยาบาลสัตว์
นอกจากนี้ใกล้ๆ ตลาดบางขุนศรี ยังมีทั้งแม็คโคร จรัญฯ ที่มีทั้งธนาคาร, MK, KFC ฯลฯ อยู่ข้างหน้าด้วย
และหากเราข้ามสะพานลอยไปเราจะเจอกับ ฟู๊ดแลนด์ สาขาจรัญฯ ซึ่งเอาจริงๆ ฟู๊ดแลนด์นี่มันก็อยู่ตรงข้ามคอนโดแหละ แต่เราแค่ต้องไปใช้สะพานลอยตรงตลาดน่ะ 5555
หรือเบื่อๆ แถวคอนโด สามารถนั่งเมล์ หรือขับมอไซต์ไปแยกพรานนกตรงแยกจะมีทั้งบอนชอน พิซซ่าฮัท คลินิกทันตกรรม ห้องซ้อมดนตรี คาเฟ่ และตลาดพรานนก ซึ่งเป็นตลาดที่ใหญ่มากๆ จะใหญ่กว่าบางขุนศรีเยอะเลยใครสายทำอาหารทานเองผมบอกเลยว่าต้องปลื้มอกปลื้มใจกันอย่างแน่ๆ ที่สำคัญตลาดนี้เค้าเปิดถึงค่ำๆ เลยด้วยนะ
นอกจากนี้เรายังสามารถไปเดินเล่นที่เซ็นทรัลปิ่นเกล้าก็ได้ เพราะตัวโครงการยังอยู่ในแอเรียที่ใกล้ปิ่นเกล้าอยู่นะ สามารถขับรถเบี่ยงเข้าเส้นจรัญฯ มุ่งหน้าไปยังแยกบรมราชชนนีแล้วเลี้ยวขวา ตรงนี้จะเป็นอาณาจักรปิ่นเกล้าที่จะมีทั้งโลตัส เมเจอร์ และเซ็นทรัล ปิ่นเกล้า รวมถึงปิ่นเงิน ปิ่นทอง พลาซ่าด้วย
วันไหนครึ้มอก ครึ้มใจ ค่ำๆ อยากหาที่ชิลๆ กิน ดื่ม เที่ยว สามารถนั่งรถไฟฟ้าจากสถานีไฟฉาย ถัดไปอีกสองสถานีจะเป็นสถานีบางยี่ขัน สถานีนี้จะมีตลาดอินดี้ปิ่นเกล้า ซึ่งเป็นตลาดกลางคืนเล็กๆ ร้านนั่งชิลและร้านอาหารเพียบเลยครับ
เป็นไงบ้างครับ พอนึกภาพกันออกไหมว่าทำเลนี้มันดีงามยังไง
ส่วนตัวผมที่เป็นชาวธนบุเรี่ยน ขอบอกว่าทำเลนี้ดีมากกกก เหมาะสำหรับการอยู่อาศัยสุดๆ เพราะเดินทางสะดวกครับ ทั้งในแง่ของคนใช้บริการขนส่งสาธารณะ และคนที่ใช้รถใช้ถนน
จะมีข้อติก็ตรงที่รถคิดนี่แหละครับ บริเวณนี้ถือว่ารถติดพอสมควร แต่ก็พอขยับได้ ไม่หนึบมากแต่ช่วงเวลาเร่งด่วนคงต้องเผื่อเวลา หรือไปใช้รถไฟฟ้าจะเหมาะกว่า
จากที่ดูๆ โครงการรุ่นพี่รอบๆ ตรงนี้ส่วนใหญ่จะเริ่มกันที่ 2 ล้านกลางๆ ถึงปลาย ซึ่งต้องมาดูว่าแสนสิริจะส่งราคา Start มาที่เท่าไหร่ รวมถึงเรื่องของขนาดห้องต่างๆ ด้วย แต่ขึ้นชื่อว่าแสนสิริ อย่างหนึ่งที่เราไว้ใจได้ก็คือคุณภาพนี่แหละครับ ไม่ต้องเสี่ยงดวงกันเท่าไหร่ 5555
ตอนนี้เค้ากำลังยื่นขอ EIA อยู่ ตรงป้ายไวนิลบอกว่าจะใช้เวลาก่อสร้าง 32 เดือนแหละ
ยังไงเดี๋ยวถ้าข้อมูลออกมาผมจะรีบมาเขียนอัพเดตอีกทีนะ!!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ