ย่านพระนครช่วงนี้น่าเที่ยวมากกก
อากาศไม่ร้อนตับแล่บจนเกินไป แถมมีแหล่งเช็คอินใหม่ๆ ให้ไปเพียบ!!
สังเกตได้จากจำนวนนักท่องเที่ยว ทั้งชาวไทย และ ชาวต่างชาติ ที่ขวักไขว่ไปมา ตอนนี้เริ่มกลับมาเหมือนช่วงก่อนโควิดแล้ว
จริงๆ หลายๆ คนน่าจะรู้แหละว่าเค้ามีการทำอุโมงค์ตรงถนนหน้าพระลาน มีช่วงหนึ่งที่เค้าปิดการสัญจรขับผ่านไม่ได้อยู่สักพัก ข่าวดีก็คือตอนนี้เค้าเปิดแล้วนะ!!
ถ้านึกถึงสมัยก่อน คนไทยอย่างเราไม่ค่อยไปวัดพระแก้วบ่อยนัก เนื่องจากสภาพอากาศแสนทรหด แถมนักท่องเที่ยวก็เยอะ ไม่มีจุดให้ได้พักร้อนมากเท่าไหร่ แต่การมาของอุโมงค์ลอดนี้เหมือนเป็นการเติมเต็มส่วนที่ขาดหายไปเลยฮะ เพราะในอุโมงค์เนี้ย แอร์เย็นฉ่ำ มีที่นั่ง และห้องน้ำให้ใช้บริการฟรีอีกด้วย
อุโมงค์หน้าพระลานเนี้ย เค้าทำเป็นทางลอดเพื่อเชื่อมต่อกับจุดต่างๆ ตั้งแต่สนามหลวง วัดพระแก้ว ศาลหลักเมือง ท่าช้าง มีด้วยกัน 4 ทางออก
ทางออกที่ 1: สนามหลวงและท่าพระจันทร์
ทางออกที่ 2: กรมศิลปากร
ทางออกที่ 3: ศาลหลักเมือง
ทางออกที่ 4: พระบรมมหาราชวัง และวัดพระศรีรัตนศาสดาราม
แล้วพื้นที่ข้างใน บอกเลยว่าสวยมาก กว้างขวางสุดๆ สามารถจุนักท่องเที่ยวได้ถึงจำนวน 2,500 คน พร้อมสิ่งอำนวยความสะดวกให้กับคนทุกเพศทุกวัยรวมถึงผู้พิการที่ต้องใช้รถเข็น หรือวีลแชร์ และรถเข็น
ลองคิดเล่นๆ ว่าถ้านักท่องเที่ยวไปเที่ยวแล้วฝนตกขึ้นมา ตรงนี้จะกลายเป็นที่หลบฝนหลบแดดที่ทั้งสะอาดปลอดภัยมากๆ พื้นที่ภายในเค้าจะมีการประดับตกแต่งด้วยภาพกรุงเทพ ฝั่งพระนครสมัยก่อน ซึ่งไม่ใช่ภาพที่หาชมได้ง่ายๆ เลย
นอกจากอุโมงค์หน้าพระลานแล้ว บริเวณพื้นที่โดยรอบสนามหลวงตอนนี้ถูกปรับปรุงให้ดูดียิ่งขึ้น สมัยก่อนผมจำได้ว่า ตรงสนามหลวงข้ามมาวัดพระแก้วจะมีคล้ายๆ กับต้นโพธิ์ขนาดใหญ่ และมีที่นั่งพัก มองเผินๆ เหมือนให้ร่มเงาไม้ สะดวกสบาย แต่กลายเป็นจุดที่นกพิราบอยู่กันเพียบ แถมยังมีขยะจากเศษอาหารอีก ซึ่งอาจจะส่งผลเสียต่อสุขอนามัยและภูมิทัศน์ได้
ตอนนี้ต้นไม้ถูกย้ายออกไปแล้วนะครับ เค้าทำเป็นลานกว้างๆ แถมตรงหน้าพระลานไม่มีรถประจำทางวิ่งผ่านแล้วนะ เค้าจะขับอ้อมไปตรงท่าเตียนแล้ววนไปทางกระทรวงกลาโหมกันแทน ตอนนี้ถนนโล่ง น่าเที่ยวมาก
วันหยุดเสาร์-อาทิตย์ นี้ใครไม่รู้จะไปไหน เชิญชวนมาเที่ยวกันที่ย่านพระนครได้นะ มาเนียนๆ ใส่กางเกงช้างทำตัวเป็นนักท่องเที่ยว ไหว้ศาลหลักเมือง ต่อเข้าวันพระแก้ว วัดโพธิ์ แล้วไปนั่งชิลท่ามหาราช บ่ายๆ หิวนั่งเรือข้ามฟากไปวังหลัง หาของกินอร่อยๆ แล้วค่อยหิ้วท้องกลับบ้าน น่าจะเป็น 1 Day Trip ที่น่าสนุกอยู่เหมือนกันนะ มาเที่ยวกันเยอะๆ นะคร้าบบบ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ