สิ่งที่ผมชอบในตัว Sansiri ก็คือ เค้าสามารถทำสิ่งที่ไม่มีอะไรให้มี ‘อะไร’ ได้ เช่น mailbox ที่คนส่วนใหญ่จะมองข้ามไป แต่ที่ ‘NIA’ มีการใส่ศิลปะเข้าไป ให้ดูสวยงามขึ้น น่ามอง น่าใช้ เพราะความสวยมีคุณค่าเสมอ
ส่วนการตั้งชื่อคอนโดเดี๋ยวนี้ต้องไม่ธรรมดา ต้องยูนิค ต้องแปลก แต่ก็ต้องมีความหมาย
NIA มาจาก Near ที่แปลว่าใกล้ เพราะเกิดจากแนวคิด อยากทำคอนโดใจกลางสุขุมวิทในราคา 2-3 ล้านบาท
Sansiri มีที่ดิน ทำเล ‘ซ.สุขุมวิท 71’ ซึ่งห่างจาก ทองหล่อ เอกมัย ไม่มาก แต่สามารถทำราคาให้ Affordable ได้
- Design & Concept ใช้แนวคิด ‘บ้านสุขุมวิท’ ที่ยังสวยอยู่ ทั้งที่ผ่านมา 20-30 ปี ทั้ง interior และ facade เป็นแบบ mid century
- NIA เป็นคอนโด สูง 20 ชั้น 419 ยูนิต 37%
- Shuttle ส่ง T77, Habito, BTS อ่อนนุช
- มีห้องขนาด 22,28-29,34,48,55 ตร.ม. ให้เลือกมากมาย
- ราคาเริ่มต้น 2.79 ลบ. ขายแบบ Fully Fitted
- เป็นคอนโดที่สร้างเสร็จก่อนขาย ยอดจองเป็น 0 เพราะยังไม่เริ่มขายจริงๆ
- เริ่มขายตั้งแต่ 8 ก.ย. เป็นต้นไป แต่มีงาน 8-10 ก.ย.
- ข้อดีของคอนโดสร้างเสร็จก่อนขายก็คือ มาเห็นของจริง วิวจริง ตัดสินใจได้ง่ายเลย
- ข้อเสียคือ เสียตังง่ายจริงๆ!
สิ่งที่ผมชอบในคอนโดของ Sansiri ก็คือ เค้าสามารถทำสิ่งที่ไม่มีอะไรให้มี ‘อะไร’ ได้ เช่น mailbox ที่คนส่วนใหญ่จะมองข้ามไป แต่ที่ ‘NIA’ มีการใส่ศิลปะเข้าไป ให้ดูสวยงามขึ้น น่ามอง น่าใช้ เพราะความสวยมีคุณค่าเสมอ
หรือแค่สีของกระเบื้องในสระว่ายน้ำที่ทำไม่ยาก แต่คิดไม่ง่าย ถ่ายรูปออกมายังไงก็สวย!
เพราะ mailbox ก็น่ามองได้
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ