ในรูปคือ หนังสือพิมพ์แทบลอยด์ Star Soccer ฉบับปี 2005 หรือ 18 ปีที่แล้ว หลังคืนปาฏิหาริย์ที่ ‘อิสตันบูล’ แต่ก่อนหน้านั้นหลายปี ‘สยามกีฬา’ คือ หนังสือพิมพ์ฉบับแรกที่ผมซื้อด้วยเงินเก็บของตัวเอง ที่ได้จากค่าขนม ซึ่งเงิน 5 บาท มันเยอะมากนะ เมื่อ 20-30 ปีที่แล้ว ถึงแม้หลังจากนั้นไม่กี่ปีผมจะเป็นลูกค้าของ Star Soccer แทน
วันนี้ ‘สยามกีฬา’ ตีพิมพ์ฉบับสุดท้าย ก่อนจะไปทำ online เต็มรูปแบบแทน ซึ่งจริงๆ ผมก็ไม่ได้ซื้อหนังสือพิมพ์มานานมากแล้ว รวมถึง Star Soccer ด้วย แต่ต้องถือว่าค่าย ‘Siamsport’ คือ เพื่อนในวัยเด็กของผมอย่างแท้จริง
รวมถึงคอลัมนิสต์หลายคนก็เป็น ‘ครู’ ในการเขียนรีวิวเพจคอนโดติดดอย ในทุกวันนี้ด้วย
คิดถึง เลยคุ้ยหนังสือพิมพ์ Star Soccer เก่าๆ ออกมานั่งดู
เมื่อเช้าเดินออกไปหาซื้อ แต่แถวบ้านไม่มีเลย วันนี้จะลองพยายามหาซื้อให้ได้ แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ยังไงก็จะอยู่ในความทรงจำ
ทั้งพี่เจิดเอาถ้วย ucl กลับลิเวอร์พูล และปกหลังที่รวมรูปเท่ห์ๆ เดี๋ยวนี้หาง่ายๆ ใน online
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ