มิติใหม่ของการ ครีเอทอาหาร โดยใช้แรงบัลดาลใจจาก ‘ส่วนกลางคอนโด’ โดย เชฟ art แห่ง Top Chef Thailand!
เหมาะสม เข้ากันใดๆ ผมสารภาพว่าไม่แน่ใจ แต่สำหรับผมคือ อร่อยทุกจาน!
- บลูฟินทูน่า ที่มาพร้อม คาเวียร์ และ เจลลี่แชมเปญ ได้แรงบันดาลใจมาจาก The Grande Chamber เสิร์ฟมาในแก้วไวน์ทรงสูง กินแล้วสดชื่น fresh เรียกน้ำย่อยพร้อมรอจานต่อไป
- The Blue Saloon ที่อยู่ใน Lobby ชั้น 1 สร้างสรรค์เมนู King Crab ราดมาด้วยซุปที่ปรุงมาจากหน่อไม้ฝรั่ง Texture ปูดีมาก เคี้ยวสนุก รสชาตินัวๆ Portion กำลังพอดี
- Butter Poached Lobster ที่มาพร้อมกับ Black Truffle Risotto เป็นเมนูที่ผมพอจะเชื่อมโยงทางความคิดว่าเกี่ยวข้องกับ The River Sala ได้อยู่ คิดเองว่า ‘Risotto’ เป็นข้าวที่มีน้ำขลุกขลิก คล้ายกับสระน้ำรอบศาลาที่ระดับน้ำไม่ลึกเหมือนสระว่ายน้ำ (ใช่ป่าวหว่า?) แต่นั่นไม่ใช่ประเด็น เพราะมันอร่อยมาก! Lobster สุกพอดี รีซอตโต้โคตรอร่อย หอมทรัฟเฟิลขึ้นจมูก กินแล้วเข้ากันสุดๆ
- และนี่เป็นครั้งแรกที่ผมได้กิน ‘Wild Salmon’ หรือ แซลมอลธรรมชาติ ที่มาในรูปของ …. เรียกไม่ถูก พาย หรือ คีช หรือ อะไรก็ไม่รู้ รู้แต่ว่าแป้งที่อบมารอบนอกอร่อยมาก! ใช้แป้งจากฝรั่งเศสมาทำ และแน่นอนว่า แซลมอน ทำมาสุกพอดี ไม่ดิบไป ไม่สุกไป กินกับแป้งโคตรอร่อย ไม่เหลือเลยแม้แต่ซอสที่ราดมา!
อ้อ! ลืมบอกว่า Wild Salmon Wellington จานนี้ inspired มาจาก The Sky Bar & The Sky Pool บนชั้น 50
- ไอ้ขนมพันชั้นของฝรั่งเศสนี่ ปกติผมไม่ชอบเท่าไหร่ แต่วันนี้อร่อยมาก Helzelnut Mille Feuille ที่มาพร้อม Valrhona Chocolate เพราะ เชฟ art ได้ขึ้นไปดู The Sky Chamber บนชั้น 50M ที่มี ‘HERMES Lounge’ แฝงอยู่ในนั้น
บทสรุปของมื้อนี้ก็ไม่ต่างอะไรกับ ‘The Address Siam-Ratchathewi’ อิ่ม อร่อย สมบูรณ์แบบ ไร้ที่ติ หรูหรา เติมเต็ม อิ่มเอม ประทับใจ!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ