ช่วงแรกๆ ที่โควิดเริ่มระบาด กูรูอสังหาฯ หลายสำนักทำการวิเคราะห์ว่า โควิดส่งผลให้ผู้บริโภคเปลี่ยนไปจากเดิม
คนเริ่มอยากซื้อบ้านมากกว่าคอนโด เพราะอยู่บ้านแล้วมันอุ่นใจกว่า ฟังก์ชันตอบโจทย์กว่า แถมยังได้ Space เยอะกว่าด้วย
แรกๆ ผมก็คิดนะว่ามันจะขนาดนั้นเลยรึ!! เพราะตอนนั้นยังเห็นภาพไม่ชัดครับ แต่ตอนนี้ย้อนกลับมานึกใหม่ ผมว่าที่เหล่ากูรูอสังหาฯ พูดมา เห้ย!! ก็ถูกอยู่นะ
คนรอบๆ ตัวผมหลายคนเริ่มมองหาโครงการบ้านกันซะเยอะเลยครับ แถมเหล่าดีเวลลอปเปอร์ทั้งรายเล็ก รายใหญ่ ก็หันมาลุยพัฒนาโครงการแนวราบกันเพียบ บางเจ้านี่ส่งแต่บ้านมารัวๆ จนคอนโดนี่แทบจะไม่มีโครงการใหม่เลยนะ5555
แต่เมื่อพูดถึงดีเวลลอปเปอร์ที่ที่พัฒนาแนวราบ แบบที่ว่า พัฒนาแล้ว พัฒนาอยู่ พัฒนาต่อ ผมว่าหลายๆ คนน่าจะนึกถึง 'ลลิล พร็อพเพอร์ตี้' ในใจกันอยู่บ้าง เพราะเจ้านี้เค้าก็พัฒนาโครงการแนวราบมาอย่างยาวนาน
เข้าเรื่องเลยดีกว่า เมื่อวันก่อนผมมีโอกาสได้ไปชมโครงการบ้านของลลิลฯ โครงการหนึ่งมา
นั่นก็คือโครงการ 'Lio Prestige รัตนาธิเบศร์-เวสต์เกต' นั่นเองครับ
โครงการนี้เป็นโครงการที่สร้างเสร็จ มีลูกบ้านเข้าไปอยู่บ้างแล้วด้วย ดังนั้น วันที่ผมได้เข้าไปชม ทุกอย่างในโครงการจึงค่อนข้างเรียลเลย
ตัวนี้ลลิลฯ เค้าทำมาเป็นโครงการบ้านประเภท 'ทาวน์โฮม' บนเนื้อที่โครงการประมาณ 17 ไร่ จำนวนบ้าน 165 หลัง เนื้อที่บ้าน 20.3-54.6 ตร.ว. พื้นที่ใช้สอย 13 ตร.ม.
ตัวบ้านเค้าจะเป็นทาวน์โฮม 2 ชั้น จำนวน 3-4 ห้องนอน มาพร้อมที่จอดรถหน้าบ้าน 2 คัน (มี EV ชาร์จด้วย)
ก่อนจะไปดูในตัวบ้าน ผมขอหยิบเรื่องของทำเลมาพูดก่อนดีกว่า
'Lio Prestige รัตนาธิเบศร์-เวสต์เกต' โครงการนี้ ทำเลตามชื่อเลย คืออยู่นนทบุรีแน่นอนล่ะ
แต่ข้อดีของโครงการคือเค้าอยู่ 'นนทบุรี' ในจุดที่มีความเจริญ อย่างย่าน 'บางใหญ่' ซึ่งเป็นย่านที่เปรียบเสมือนศูนย์กลางของจังหวัด เพราะมีห้างใหญ่ๆ อย่าง 'เซ็นทรัล เวสต์เกต' นอกจากนี้ยังมีทั้ง IKEA และ รถไฟฟ้าสายสีม่วง เป็นตัวชูโรงอยู่
พิกัดโครงการตรงนี้ เราสามารถขับรถเข้าออกโดยใช้ได้ทั้ง 2 ซอย ได้แก่ ซอยแก้วอินทร์ และ ซอยคลองถนน ส่วนถนนหนทางตรงนี้ยังสามารถใช้เส้นวงแหวน กาญจนาภิเษก และ ทางด่วนศรีรัช ได้ด้วย
อันนี้แอบบอกนิดนึงว่า สำหรับคนที่ไม่ได้มีรถส่วนตัวเห็นว่าทางโครงการเค้าอาจจะทำการดีลรถสองแถวผ่านหน้าโครงการในอนาคตด้วย ซึ่งถ้ามีก็คงจะสบายขึ้นเยอะครับ สามารถต่อสองแถวเข้ารถไฟฟ้าได้เลย สบาย
นอกจากนี้ตัวโครงการยังถือว่าอยู่ในรัศมีที่สะดวกแก่การใช้ชีวิตเพราะใกล้ทั้งโรงพยาบาลและสถานศึกษา อาทิ โรงพยาบาลบางบัวทอง, โรงพยาบาลบางใหญ่, โรงพยาบาลเกษมราษฎร์ รัตนาธิเบศร์, โรงเรียนกสินธร เซนต์ปีเตอร์, โรงเรียนเด่นหล้าพระราม 5, โรงเรียนเทพศิรินทร์ นนทบุรี
ส่วนห้างสรรพสินค้า นอกจากที่ผมบอกเอาไว้ว่ามีเซ็นทรัล เวสต์เกต และ IKEA ขอเพิ่มเติมว่า ย่านนี้เค้ายังมีทั้ง Decathlon, Big king, Homepro. index living mall, ตลาดบางใหญ่, บิ๊กซี รัตนาธิเบศร์ กับ บิ๊กซี บางใหญ่ ฯลฯ
ทีนี้เรามาดูตัวบ้านกันครับ โครงการนี้ทางลลิลฯ เค้าออกแบบทาวน์โฮมมาในสไตล์ “French Colonial Style” ผสานความ Luxury นิดๆ กลิ่นอายฝรั่งเศส
ประตูเข้าบ้าน เค้าทำมาเป็นบานกระจกใหญ่เลย ซึ่งส่วนใหญ่ทาวน์โฮมจะไม่ค่อยทำประจูแบบนี้กันมากนะ ข้อดีคือพอได้ประตูแบบนี้บ้านมันเลยดูกว้างขึ้นแฮะ เปิดรับแสง และลมได้มากขึ้น อ้อ ตัวบ้านหน้ากว้าง 5.7 นะ
เปิดบ้านเข้าไปจะเป็นโซนสำหรับ Living Area เป็นห้องรับแขกขนาดไม่เล็กไม่ใหญ่ วางโซฟาแล้วยังเหลือพื้นที่
ห้องน้ำชั้นล่างซ่อนตัวไว้อย่างเนียนตา
โซนห้องครัว เนี้ยบ้านตัวอย่างเค้าทำบิ้วอินครัวคล้ายๆ กับคอนโดเลย แต่พื้นที่หลังบ้านเปิดประตูออกไปยังพอเหลือเนื้อที่ให้ทำครัวไทยแบบอาหารฉุนแค่ไหนคนในบ้านก็ไม่จาม
ขึ้นไปชั้นสอง ตรงนี้เค้าจะมีห้องนอนทั้งหมด 3 ห้อง Master Bedroom ใหญ่เลยแหละ อย่างในบ้านตัวอย่างนี่เค้าทำ Walk in closet ด้วยนะ
ตัวห้องนอนเล็กทั้งสองห้อง สมมุติใครมีลูก ทำเป็นห้องนอนเด็ก ขนาดกำลังดีเลยครับ แต่ถ้าไม่มี แอบคิดว่าน่าจะแบ่งเอาเป็นห้องทำงานสักห้อง ก็น่าจะเหมาะอยู่เหมือนกันนะ
เห็นเป็นโครงการทาวน์โฮมแบบนี้ แต่ลลิลฯ เค้าก็มีพื้นที่ส่วนกลางอย่าง clubhouse ไว้ให้ลูกบ้านเหมือนกันนะ
นอกจากนี้เค้ายังมี Fitness และ สวนสาธารณะ อีกด้วย แถมเรื่องความปลอดภัยก็ถือว่าเยี่ยมเลยครับ ตัวโครงการเค้ามีกล้องวงจรปิด มีเจ้าหน้าที่รักษาความปลดภัย และสามารถเข้า-ออกโครงการผ่าน Keycard ได้เท่านั้น
จริงโครงการนี้พอมองเห็นภาพชัดเจนครับว่าลูกบ้านน่าจะเป็นกลุ่มคนเพิ่งสร้างครอบครัว ส่วนมากก็มักจะเป็นข้าราชการหรือคนที่ทำงานอยู่กรุงเทพฯ ฝั่งตกวันตก
รอบๆ โครงการถือว่ามีหน่วยงานข้าราชการมากพอสมควร อันนี้ทางโครงการเองก็แจ้งมาว่าลูกค้าส่วนใหญ่ก็คือเหล่าข้าราชการนี่แหละ
ที่สำคัญต้องบอกว่าโครงการนี้ ถือว่าราคาดี คุ้มค่าที่สุดในย่านด้วยนะ เพราะเค้าเริ่มต้นอยู่ที่ 2.49 ล้านบาทเท่านั้น โดยที่โครงการอื่นๆ ที่มาในรูปแบบเดียวกันในย่านนี้จะราคาเริ่มต้นสูงกว่านี้ครับ
เอาเป็นว่า ใครที่กำลังมองหาทาวน์โฮมราคาดีๆ เน้นความคุ้มค่า เข้าถึงง่าย แนะนำว่าให้ลองขับรถเล่นๆ เข้าไปเยี่ยมชมโครงการและบ้านตัวอย่างกันได้นะ แอบเว็บไซต์โครงการไว้ให้ ตามไปดูได้เลย คลิก
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ