“อ้วนแล้วบ้านแคบลงไหม” เอาจริงๆ คำถามนี้ผมต้องเดือดมากกว่า ‘โบว์-เมลดา’ อีกนะ
ขนาดผมยังรู้สึกว่า ‘บ้านศุภาลัย’ กว๊าง กว้าง เลย คนอื่นก็หมดสิทธิ์คิดว่าแคบแล้วล่ะ
แต่โบว์ก็ช่วยยืนยันอีกเสียงว่า บ้านศุภาลัยไม่แคบแน่นอน กับการเปิดตัวเป็น ‘พรีเซนเตอร์คนแรก’ ของศุภาลัย พร้อมภาพยนตร์โฆษณาตัวใหม่ “บ้านศุภาลัย #StandardดีQualityเดียวกัน” ที่พาขึ้นเหนือล่องใต้เปิดบ้านศุภาลัยที่ไม่ว่าภาคไหนก็ไม่ธรรมดากับมาตรฐานบ้านดีทุกหลังทั่วไทย พร้อมโชว์สกิลแอคติ้งยืนหนึ่งกับภาษาถิ่นทั้งภาคเหนือ กลาง อีสาน ใต้ กับความน่ารักเกินต้านที่ไม่เหมือนใคร แจกความสดใสคว้าใจแฟนๆ ทั่วประเทศ
ในช่วงครึ่งปีแรกของ 2566 โครงการภูมิภาคของศุภาลัยสามารถกวาดยอดขาย 7,784 ล้านบาท เติบโตเพิ่มขึ้น 9% เมื่อเทียบกับยอดขายครึ่งปีแรกของ 2565
โดยแบ่งเป็นยอดขายกลุ่มสินค้าคอนโดมิเนียม 570 ล้านบาท ซึ่งเติบโตถึง 72% และโครงการแนวราบ 7,214 ล้านบาท ที่เติบโตขึ้น 6% หรือคิดเป็นสัดส่วนยอดขายที่มาจากตลาดภูมิภาคเท่ากับ 45%
โดยจังหวัดที่ขายดีในอันดับต้นๆ คือ ภูเก็ต ชลบุรี สงขลา ระยอง และเชียงใหม่ พร้อมลุยเต็มกำลังตามแผนพัฒนาโครงการ 5 จังหวัดใหม่ภายในปี 2566
ได้แก่ ลำพูน ลำปาง นครปฐม ราชบุรี และจันทบุรี นอกจากนี้ยังมีอีกหลายจังหวัดที่จัดซื้อที่ดินแล้วแต่ยังไม่ได้พัฒนาโครงการ
ซึ่งจะทำให้ศุภาลัยมีโครงการครอบคลุมกว่า 31 จังหวัดภายใน 2 ปีข้างหน้านี้
ลองมานั่งคิดเล่นๆ ทำไม ‘ศุภาลัย’ ถึงให้ ‘โบ เมลดา’ เป็นพรีเซนเตอร์คนแรกของบริษัท?
1. หลายเดือนก่อน มีกระแสทางอินเตอร์เน็ตของ ‘โบ เมลดา’ เกี่ยวกับรูปร่างของเธอ ด้วยความเป็นคนอารมณ์ดี เธอจึงให้สัมภาษณ์ไปว่า ‘อ้วนแล้วบ้านเล็กลงมั้ย?’ เรื่องนี้สร้างรอยยิ้มให้คนฟังได้เป็นอย่างดี รวมถึง ‘โกวศุ’ ของเราด้วย
2. ‘โบ’ มีภาพลักษณ์ที่เข้าถึงคนได้หลายกลุ่ม จะดูหรูหราก็ได้ จะบ้านๆ ก็ไม่ขัดเขิน เข้ากับ Product ของ ‘ศุภาลัย’ ที่มีตั้งแต่ราคาล้านกว่าบาทจนถึงหลักร้อยล้าน มีทั้งในกรุงเทพฯ และต่างจังหวัด
3. ‘ศุภาลัย’ อยากเจาะตลาด ‘คนรุ่นใหม่’ New Gen ให้มากขึ้น เพราะ FC ส่วนใหญ่ของบริษัทเป็นคนมีอายุ มีกำลังซื้อ แต่ในอนาคตก็ต้องสร้าง FC รุ่นใหม่ขึ้นมาด้วย การมี ‘โบ’ ที่เป็นที่รู้จักของคนรุ่นใหม่มาเป็นพรีเซนเตอร์ จะช่วยสร้าง awareness ให้เกิดกับคนรุ่นใหม่ได้มากขึ้น
4. เทรนด์การใช้ ‘Celebrity’ มาเป็นพรีเซนเตอร์ในวงการอสังหาริมทรัพย์กำลังเป็นที่นิยม ถ้าไม่มีก็เหมือนตกเทรนด์
5. ‘โบ’ คือนางเอกเบอร์ต้นๆ ของประเทศ ช่วยให้ ‘ศุภาลัย’ มีภาพลักษณ์ที่ดู ‘สาวขึ้น’ ‘จาก ‘โกวศุ’ อีกหน่อยผมต้องเรียกว่า ‘พี่ศุ’ ซะแร้ว
6. ข้อสุดท้าย หรืออาจจะเป็นเพราะ ‘ดร.ประทีป’ ชอบเพลง “แฟนผมน่ารัก จังเลยครับ เจอแบบนี้ก็ตายดิครับ …” แค่นั้นเอง…ก็ด้ายยยย
ปล. ทั้งหมดนี้ ผมคิดเองนะ เห็นด้วย ไม่เห็นด้วย ถกกันได้
#StandardดีQualityเดียวกัน
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ