นี่มัน ‘Big Mountain’ หรือ ‘Tonkatsu’ กันแน่?!?! เพราะมันใหญ่มากกกกก แต่ใหญ่แล้วอร่อยด้วย เนื้อหมูหยั่งนุ่ม ทอดร้อนๆ กรอบๆ จิ้มซอสทงคัตสึ กินกับข้าวสวยญี่ปุ่นร้อนๆ ฟินมากกก ตายๆๆๆ
ทั้งหมดนี้เรียก ‘Tomahawk Tonkatsu’ แต่เป็นหมูนะ พร้อมข้าสวยและน้ำซุปอย่างละ 2 ถ้วย แค่ 699 บาท!! คุ้มมากกกก
ปล. เมนูนี้มาขายแค่สาขา Robinson ราชพฤกษ์ เท่านั้นนะๆๆๆ
อีกไฮไลท์ Hokkai Kamameshi – ราคา 369 บาท
เมนูซิกเนเจอร์ประจำร้านสึโบฮาจิ ข้าวญี่ปุ่นหุงด้วยน้ำซุปสูตรเฉพาะ พร้อมเนื้อปูทาราบะสดใหม่ นำเข้าจากเมืองฮอกไกโด และเนื้อปลาแซลมอน หอยเชลล์โฮตาเตะ เมนูนี้ต้องใช้เวลาหุงข้าว 25 นาที
Salmon Lover – ราคา 599 บาท
ซูชิขั้นบันได ที่เอาใจคนรักปลาแซลมอนอย่างแท้จริง
Tokumori ปลาดิบรวมพิเศษ – ราคา 1,299 บาท
เมนูซิกเนเจอร์ขายดีตลอดกาล ซาชิมิสดใหม่ อาหารทะเล 10 อย่าง อาทิ หอยเชลล์โฮตาเตะ หอยปีกนก ปลามากูโร่ ปลาแซลมอน ปลาหมึกขาว ทาโกะ (หนวดปลาหมึกยักษ์) ปลาซาบะดอง ไข่ปลาแซลมอน
Zuwaigani Salad – ราคา 219 บาท
สลัดสไตล์ฮอกไกโด เพิ่มความอร่อยด้วยเนื้อปูซูไวสดหวาน
Kanimiso Yaki Salmon & Maguro – ราคา 199 บาท
มันปูย่างร้อนๆ รสชาติหอมมันส์ ด้านในยังอัดแน่นด้วยเนื้อปลาแซลมอนและเนื้อปลามากูโร่สดใหม่และอิคุระไข่ ปลาแซลมอน
Matcha Soft serve (เปลี่ยนรสชาติได้โยเกิร์ต หรือ ทูโทน)
ไอติม Softserve ที่นี่ราคา 59 บาท อร่อยเกินราคาไปมาก
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ