“บ้านเดี่ยวในทำเลคอนโด” คือ จุดขายของ ‘ARTALE อโศก-พระราม 9’ มองออกไปจากโครงการ ยืนงงในดงตึกสูง
และเดี๋ยวนี้จะแค่ ‘Pool Villa’ ไม่ได้นะ แต่ ‘อาร์เทล อโศก-พระราม 9’ เป็น บ้านเดี่ยว ‘Luxury Pool Villa’
ARTALE = ART (ศิลปะ) + TALE (เรื่องราว)
หมู่บ้านนี้มี 87 ยูนิต ราคา 35-60 ล้านบาท มีสระว่ายน้ำส่วนตัวทุกหลัง! ต้นไม้ 370 ต้น ในหมู่บ้าน! พื้นที่สวนรวม 2 ไร่! แต่ก็ยังมีส่วนกลางให้ใช้อีก!
บ้านมี 3 แบบ
1. Arche 42 ตร.วา / 335 ตร.ม.
2. Apex 50 ตร.วา / 434 ตร.ม.
3. Ample 74 ตร.วา / 546 ตร.ม.
ทำเลอยู่กลางพระราม 9 (ซ.พระรามเก้า 13) ออกได้ทั้ง ถ.พระรามเก้า และ ถ.เทียนร่วมมิตร และไป ‘เอกมัย’ ได้อย่างง่ายดาย จะขึ้นทางด่วนก็สะดวกสบาย จะใช้รถไฟฟ้าก็ไม่ไกล เหมาะกับคำว่า
“บ้านเดี่ยวทำเลคอนโด”
‘พระรามเก้า’ คือ ทำเลที่คนชอบมาซื้อบ้านอยู่มากที่สุดแห่งหนึ่งในกรุงเทพฯ เพราะมีความลงตัวหลายอย่าง
‘มีความเป็นใจกลางเมือง แต่ก็ไม่หนาแน่นไป’
เป็นทำเลที่มีความก้ำกึ่ง สามารถพัฒนาคอนโดก็ได้ บ้านแนวราบก็ดี
ที่สำคัญก็คือ ใกล้โรงเรียนนานาชาติหลายแห่ง , โรงพยาบาลมากมาย และแน่นอนว่า Central พระรามเก้า และ Fortune อยู่ไม่ไกล
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ