อย่างสีเหลือง? …. HAY! หัวหิน
คอนโดแบบกะทัดรัด ราคาน่ารัก ล้านกลางๆ เค้าเคลมว่านี่คือคอนโดใหม่ที่ถูกที่สุดในหัวหิน!!! ส่วนกลางมีสไตล์ ขายแบบ fully furnished ใส่เครื่องใช้ไฟฟ้า นิดหน่อย ก็เข้าอยู่ได้เลย
ต้องยอมรับว่า ‘พี่สิบหมื่น’ Sansiri คือ เจ้าพ่อคอนโดหัวหิน ตัวจริงเสียงจริง จาก ‘บ้านไข่มุก’ เมื่อปี 2531 จนถึง ‘Hay หัวหิน’ คอนโดหมายเลข #22 เป็นหลักฐานที่ยืนยันถึงความสำเร็จได้เป็นอย่างดี มูลค่าโครงการรวม 24,000 ล้านบาท!
และไม่ใช่แค่ขาย โรงแรมก็ทำ ที่เป็นกระแสในช่วง 2-3 ปีนี้อย่าง ‘The Standard’ หัวหิน หรือ ‘The Peri หัวหิน’
‘Hay หัวหิน’ Condo BRAND ใหม่จาก ‘แสนสิริ’ ที่เป็น segment ใหม่ในหัวหินโดยเฉพาะ เน้นกลุ่มคนทำงาน local หัวหิน และ คนกรุงเทพที่อยากมีคอนโดในหัวหินแบบราคา affordable ได้
เอาจริง ผมว่าขายหมดไม่ยากเลย ช้าหรือเร็วเท่านั้น ดังนั้นใครสนใจ เชื้อเชิญมาวันเสาร์ที่ 18 ส.ค. เปิดให้ชม ห้องจริง วิวจริง ของจริง ประกอบการตัดสินใจ
ห้องขายแบบ Fully furnished + เครื่องไฟฟ้า ราคาเริ่มต้น 1.49 ล้าน 1 bed 25 ตรม.
(ในรูปเป็นห้องตัวอย่าง)
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ