ใครๆ ก็ชอบการท่องเที่ยว และมากกว่าครึ่งล้วนแต่มีความฝันว่าอยากจะเที่ยวรอบโลก
แต่เครื่องบินปล่อยคาร์บอนออกมาเยอะมากเกินกว่าที่เราจะคาดครับ จะเป็นยังไงถ้าเราเดินทางรอบโลกได้แบบไม่ทำลายโลกล่ะ
พูดซะสวยเชียว อันที่จริงแค่อยากจะพาทุกคนไปเที่ยวรอบโลกกับเรือเหาะยักษ์ "Solar Airship One" เท่านั้นเอง
หน้าตามันก็ดูพาเราย้อนวัยกลับไปสมัยก่อนจะมีเครื่องบินหน้าตาแบบทุกวันนี้จริงๆ นะ ก็เรือเหาะอ่ะเนอะ แต่มันเจ๋งกว่าตรงที่ นี่คือเรือเหาะที่ขับเคลื่อนด้วยพลังงานแสงอาทิตย์และพลังงานไฮโดรเจน!
เจ้าเรือเหาะที่ว่านี้เป็นไอเดียการพัฒนาของบริษัทสัญชาติฝรั่งเศสอย่าง ยูโร แอร์ชิป (Euro Airship) ครับ ตั้งเป้าใช้พลังงานเชื้อเพลิงจากไฮโดรเจนและพลังงานแสงอาทิตย์ในการขับเคลื่อน
แถมยังสามารถออกเดินทางโดยไม่ต้องหยุดแวะเติมพลังงานด้วย!
เจ้าเรือเหาะลำนี้สามารถเดินทางรอบโลกได้โดยครอบคลุมระยะทาง 21,598 ไมล์ทะเล หรือราว 40,000 กิโลเมตร ซึ่งกินเวลา 20-30 วัน และจากนั้นจะบินในระดับความสูงเฉลี่ย 19,685 ฟุต หรือประมาณ 6,000 เมตร
"Solar Airship One" ถูกคำนวณว่าจะปล่อยก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์น้อยกว่าเครื่องบินทั่วไปถึง 80% เลย
โดยจะติดตั้งแผงโซลาร์เซลล์แบบฟิล์มบางเอาไว้สำหรับชาร์จแบตเตอรี่ในช่วงกลางวัน และจะใช้พลังงานจากเซลล์เชื้อเพลิงไฮโดรเจนเพื่อจ่ายพลังงานในช่วงเวลากลางคืนแทน
สำหรับวัสดุของตัวเครื่องก็จะเสริมความแข็งถึง 2 ชั้น เพื่อช่วยสร้างความเสถียรต่อแรงดันภายนอกขณะที่เจ้าเรือเหาะบินอยู่บนท้องฟ้า นอกจากนี้ยังสามารถควบคุมอุณหภูมิภายในได้ด้วย
คำถามต่อมาคือ แล้วใครจะเป็นคนขับล่ะ สจ๊วตสายการบินขับได้มั้ย
อันนี้ก็ไม่ได้นะ เพราะมีรายงานออกมาแล้วว่าคนที่จะมาขับเรือเหาะลำนี้จะเป็นอดีตนักบินกระสวยอวกาศ Bertrand Piccard และนักบินกองทัพอากาศฝรั่งเศส Michel Tognini ครับ โปรไฟล์เก๋เชียวนะเรา
ยิ่งไปกว่านั้นนี่ไม่ใช่แค่ไอเดียลอยๆ นะครับ เพราะ Euro Airship ประกาศจะเริ่มก่อสร้างเรือเหาะ Solar Airship One ในปี 2024 นี้แล้ว และจะสร้างเสร็จพร้อมบินในปี 2026
เห็นว่าหลังจากการทดลองบินเสร็จสิ้น ก็จะเริ่มเปิดให้บริการการเดินทางรอบโลกทันที
แต่พี่ไทยอาจยังไม่มีโอกาสได้ลองนั่งเรือเหาะรักษ์โลก เพราะจุดพักแวะรับผู้โดยสารระหว่างทางเพียงจะมีแค่ไม่กี่ประเทศเท่านั้น คือ อินเดีย จีน เม็กซิโก สหรัฐอเมริกา มอริเตเนีย มาลี และฝรั่งเศส
พี่ไทยอาจต้องรอหน่อย แต่ใครเงินเหลือกินเหลือใช้ ก็นั่งเครื่องเพื่อไปนั่งเรือเหาะต่อได้เลยครับ รวยๆ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ