มิติใหม่ ให้น้องสาวเขียนตามที่รู้สึกจริงๆ ….. บอกแล้ว ใครๆ ก็โดน ‘พี่สิบหมื่น’ ตกเอาได้ง่ายๆ
ในฐานะ "แม่" ของหลานเจ้าของเพจคอนโดติดดอย เพจอาหารที่รีวิวคอนโดได้นิดหน่อย รู้สึกเป็นเกียรติมากๆ ที่ได้ไปร่วมงาน "SANSIRI MADE FOR FUTURE 2023" ในหัวข้อ "เตรียมความพร้อมก่อนส่งลูกเข้าโรงเรียน" ซึ่ง SANSIRI เค้า ส่งเสริมด้านการศึกษาอย่างเต็มที่ เคียงข้างลูกบ้านทุกช่วงเวลาสำคัญ
ในงานมีวิทยากรชื่อดัง 2 ท่าน มาร่วมให้ความรู้แบบไม่กั๊ก และพร้อมตอบคำถามสดๆ กันในห้องบรรยายที่เต็มไปด้วยลูกบ้าน SANSIRI !!
วิทยากรท่านแรกมีดีกรีจากวิศวะ จุฬาฯ ที่ผันตัวมาเป็นผู้เชี่ยวชาญเรื่องการศึกษาและสถาบันการเรียนรู้ หลายคนน่าจะรู้จักในนามคุณเพ็ญจากเพจ "ลงทุนมัม" คุณเพ็ญมาให้แนวคิดในการวางแผนการเตรียมความพร้อมก่อนเข้าเรียนอย่างที่เรียกว่าเนื้อๆ เน้นๆ การเลือกโรงเรียนต้องมีเรื่องอะไรบ้างต้องเตรียม และไม่พลาดที่จะมีเรื่องของ "21st century skill" ที่ยิ่งนานวันก็ยิ่งมีคนพูดถึงเรื่องนี้เยอะขึ้นมากๆ เราขอสรุปสั้นๆ เป็น concept ว่ามันคือ ทักษะที่ควรมีเพื่อรองรับการมีชีวิตอยู่ได้ในโลกอนาคตอย่างมีความสุข
ถัดมาเป็นอาจารย์ที่ hot มากในปัจจุบันเรียกว่ามีเงินก็ไม่ได้จะลัดคิวปรึกษาได้นะ เพราะคิวยาวเป็นเดือนๆ เลยค่า อาจารย์เป็นนักจิตวิทยาคลินิกผู้เชี่ยวชาญเด็กและวัยรุ่น ชื่อ อ.เกลล์ (อ.อลิสา รัญเสวะ) อ.เกลล์ มาเล่าถึงการเตรียมพร้อมพื้นฐาน 4 ด้านสำคัญๆ ก่อนเข้าเรียนได้ละเอียดถึงกึ๋นและเข้าใจง่ายพร้อมนำไปปรับใช้ได้ทันที แอบมีหลายๆ ข้อที่แม่อย่างเราคิดว่า "น่าจะรู้ก่อนหน้านี้" นะ อย่างเช่น เด็กๆ ควรคลานอย่างจริงจัง 3 เดือนเพื่อให้แกนกลางแข็งแรง, ฟู้ดฟิงเกอร์ไม่ดีเท่าช้อน, time out ไม่ใช่สิ่งที่ดีเสมอไป เป็นต้น และในช่วงถามตอบของ อ.เกลล์ ก็สนุกมากลูกบ้านเฮฮาโดนใจกันเป็นแถว เราชอบมากๆ เลย อ.ตอบได้ตรงประเด็น ทำให้ดู สามารถเอาไปใช้ได้จริงๆ และเจ๋งมาก !! .. และตอนนี้เราก็ได้เป็น fan page เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
แต่ถ้าคุณอยากทราบรายละเอียดเยอะๆ กว่านี้คงต้องไปถามลูกบ้าน SANSIRI ที่ไปร่วมงานเองนะคะ งานนี้เค้าจัดเพื่อลูกบ้าน SANSIRI เท่านั้นน้า เป็นลูกบ้าน SANSIRI มันดีอย่างนี้นี่เอง
และนี่ตอนจบได้ยินแว่วๆ มาว่าครั้งหน้าจะมีเรื่องการศึกษาต่อที่ประเทศอังกฤษด้วย กับงาน BESSA THAILAND 2023 เร็วๆ นี้ โอย..อิจฉาลูกบ้านแสนสิริมากกกก หรือจะต้องหาสักหลังละเนี่ยะ 5555
#SansiriFamily #SansiriMadeForFuture #EveryJourneyMatters #จิตวิทยาเด็กและวัยรุ่นโดยนักจิตวิทยา #YouAreMadeForLife
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ