ผมเป็นคนหนึ่งครับ ที่เวลาต้องไปติดต่อธุระตามสถานที่ราชการจะดึงเซ็งไว้ก่อนเลย
เพราะมีความคิดฝังหัวเลยว่า เวลาจะไปติอต่อธุระตามสถานที่ราชการ ต้องรีบไปแต่เช้า รับบัตรคิว และนั่งรอคิวต่อจนก้นเปียก
ความเบื่อหน่ายกับการต้องไปติดต่อธุระกับหน่วยงานราชการ ระบบคิวต่างๆ ไม่ใช่แค่ผมหรอก มั่นใจว่าหลายคนก็คงเป็นเหมือนกัน
แต่เดี๋ยวนี้หน่วยงานราชการไทยเค้าก็รับฟังฟีดแบ็กประชาชนนะ ช่วงนี้เราเลยเริ่มเห็นการปรับตัวของแต่ละหน่วยงาน ให้สะดวกทั้งประชาชนและเจ้าหน้าที่ด้วยการปรับเปลี่ยนมาให้บริการในรูปแบบออนไลน์มากขึ้น
และอีกหนึ่ง 'ธุระ' ที่หลายคนต้องเคยเจอแน่ๆ คือเวลาเราซื้อบ้านหรือซื้อคอนโด แล้วต้องทำการย้ายทะเบียนบ้าน แต่ก่อน เราต้องไปทำที่อำเภอกันใช่ไหมครับ แต่ตอนนี้เราสามารถทำแบบออนไลน์ได้ง่ายๆ แค่ 6 ขั้นตอนง่ายๆ แอปพลิเคชัน ThaID ไม่ต้องเสียเวลาไปเองที่อำเภอ
1. อันดับแรกที่ต้องทำคือเข้าไปโหลดแอปพลิเคชัน ThaiD ซึ่งมีให้ดาวน์โหลดทั้งระบบ IOS และ Android เลยคร้าบบ
2. หลังจากโหลดมาแล้ว เข้าไปที่แอป แล้วลงทะเบียนและเข้าสู่ระบบให้เรียบร้อย
3. หลังจากลงทะเบียนเรียบร้อย ให้เลือกหัวข้อ BORA WEB PORTAL ที่หน้าแอป เพื่อเข้าใช้งานผ่านเว็บไซต์ https://thportal.bora.dopa.go.th เลือก "ระบบการเเจ้งย้ายที่อยู่ด้วยตนเอง"
4. กรอกเลขบัตรประจำตัวประชาชนของเจ้าของบ้าน ที่เราต้องการจะย้ายเข้า เพื่อส่งคำขอย้ายเข้าทะเบียนบ้าน
5. เมื่อเจ้าบ้านได้รับคำขอผ่าน App ThaID แล้ว ให้เจ้าบ้านกดยืนยันระบบออนไลน์ได้ทันที
6. คำขอย้ายจะถูกส่งไปยังนายทะเบียนของอำเภอหรือสำนักงานเขตที่เราทำการแจ้งย้าย เพื่อทำการอนุมัติแจ้งย้ายและแจ้งผลให้ทราบ
ง่ายๆ รวดเร็วมากๆ ทีนี้ก็แค่รอให้นายทะเบียนอนุมัติ งานนี้ถ้าผลอนุมัติช้าช้า รู้ใช่ไหมว่าปัญหาอยู่ที่อะไร 5555
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ