กะเพราร้านนี้ทำให้ผมนึกถึงร้านอาหารในประเทศญี่ปุ่น คือ เมนูมีอย่างเดียวเลย แต่มี option ให้เลือกเยอะ นัยว่า ‘ชั้นถนัดเมนูนี้ ชั้นทำอร่อยมาก’ ก็ขายแค่นี้แหละ พอแล้ว!
‘ผัดกะเพราอโยธยา’ ชื่อร้านก็บอกแล้วว่าขาย ‘กะเพรา’ แต่มีให้เลือกเต็มไปหมด ‘หมู เนื้อ เบคอน หมูกรอบ หมึก กุ้ง ยัน ปลาแซลมอน!’ ไข่ก็มี ‘ไข่ดาว หรือ ไข่ข้น’ เลือกได้
แต่ไปถึงแล้วก็ต้องลองจานที่อลังการ ‘ผัดกะเพราโบราณ 4 ขุนพล’ คือ เลือกเนื้อได้ 4 แบบ แถมไข่ 6 ฟอง
ผมจัด หมู กุ้ง หมูกรอบ และ เบคอน ไป ต้องบอกว่า ‘รสฝมือ’ พ่อครัวดี ผัดเก่ง ผัดอร่อย แต่ที่แอบขื่นชมคือ ‘ข้าวสวย’ ที่เหมือนจะเป็นข้าวกล้อง แต่อร่อยมาก! ถ้าคุณกินข้าวกะเพราแล้วข้าวไม่อร่อยคือ จบเลยนะ!
****ส่วนตัวชอบ กะเพราเบคอน มากที่สุด เพราะกลิ่นเบคอน สู้กับ กะเพราได้สูสี อร่อยแบบ 2 มิติเลย
แล้วก็แอบสั่งเมนูเล็กๆ เค้า ‘ข้าวคั่วพริกเกลือ’ จานนี้ลองงเลือกเป็นเนื้อดู โอโห อร่อยมากเช่นกัน แสดงว่าเค้ามีจุดเด่นที่เรื่อง ‘ผัด’ จริงๆ
ร้านอยู่บางกรวย google ตามชื่อร้านได้เล้ย
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย