ยอมรับว่าตอนมาถึงร้าน ที่อยู่ในโรงแรม Hotel Sapin ทำให้ผม Surprise พอสมควร เพราะหนึ่ง ในซอยเล็กๆ ที่อยู่บน ‘ถนนรองเมือง’ ไม่นึกว่าจะมี ‘ร้าน+โรงแรม’ สวย ชิค แบบนี้ซ่อนอยู่ พอเข้ามาในโรงแรม ในร้าน ยิ่งรู้สึก wow มันเหมาะจะเป็นที่ hand out เท่ห์ๆ มีรสนิยม มากทีเดียว
cocolima = coconut + lime คือ ที่มาของชื่อร้าน อาจจะเพราะอาหารสเปน นิยมใช้ผลไม้ทั้ง 2 อย่างนี้เป็นวัตถุดิบ แต่ไม่ต้องกลัวว่าจะไม่คุ้น เพราะเค้าทำอาหารให้ ‘ง่าย’ ต่อลิ้นของคนไทย ผมกินทุกจานแล้วอร่อยมาก ไม่ได้รู้สึกแปลกหรือไม่คุ้นเคยเลย
จานแนะนำของผมคือ (ผมจำชื่อเมนูไม่ได้นะทเรียกแบบตามวัตถุดิบ)
- โอโทโร่ ที่ราดซอสพอนสึ+ทรัฟเฟิล โรยอิคุระ ทานแล้วสดชื่น หอมนวล
- สปาเกตตี หอยเชล อิคุระ เส้นดี วัตถุดิบดี ปรุงอร่อยเลย
- ผมชอบ เอ้ก เบเนดิค ที่นี่ตรงที่ใช้ แพนเค้ก เป็นฐาน เพราะมันนุ่ม (แต่บางคนอาจจะชอบ ซาวโด หรือ ขนมปังธรรมดา ก็เข้าใจ)
เมนูมีหลากหลาย ที่สำคัญ เครื่องดื่มก็หลากหลาย เหมาะกับการมานั่งสังสรรค์จริงๆ วันที่ไปมีคนมาจัดงานวันเกิด บรรยากาศดีมากๆ มีดีเจด้วย
เห็นดาราชื่อดังแบบ พระเอกหล่อทะลุแป้ง กับ ภรรยาอดีตนางเอก พาลูกๆ มานั่งทานด้วยนะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ