ไม่นานเกินจะนึกถึง เพื่อนสนิทผมเคยทำกำไรคอนโด ‘OKA HAUS’ จากการจองและขายไปก่อนโอน ในระยะเวลาไม่ถึง 2 เดือน ด้วยตัวเลข 6 หลัก ทั้งที่ตั้งใจจะซื้อไว้ปล่อยเช่าแท้ๆ
วิญญาณเพชรฆาต ถ้าโอกาสมาก็ต้องรู้จักปรับกลยุทธ์ คนที่มาซื้อต่อเป็นคุณแม่ที่มีลูกเรียนอยู่โรงเรียนนานาชาติแถวนั้น
“คอนโดนี้ตอบโจทย์มาก ลูกไปเรียนสะดวก แม่ทำงานกลางเมืองสบาย จะเดินทางไปไหนก็ขึ้นทางด่วนง่ายดาย จะใช้รถไฟฟ้า ก็ทะลุ ซ.สุขุมวิท 36 ไปขึ้น ‘BTS ทองหล่อ’ ได้”
บวกกับ Product ระดับ ‘แสนสิริ’ ที่เนรมิตโครงการให้สวยและน่าอยู่มากมาย เพื่อนผมจึงปล่อยห้องที่เลือกมาให้กับคุณแม่ท่านนั้นไป
กาลเวลาผ่านไป ราคาของ ‘OKA HAUS’ ก็ขึ้นมาเรื่อยๆ โอกาสทำกำไรของนลท. ก็ลดลงไป คงเหลือแต่ ‘end user’ ที่ซื้ออยู่เอง ก็ทยอยโอนกันมาเรื่อยๆ จนตอนนี้ห้องเหลือน้อยลง
ซึ่งก็เป็นธรรมชาติของโครงการที่ของเหลือไม่มาก จะกลับมาเป็นโอกาสของผู้ซื้อ เพราะเค้าจะเอากลับมาลดกระหน่ำกันอีกครั้ง เพื่อปิดโครงการ
‘Museum of YOU’ งานที่ ‘แสนสิริ’ ปูพรมโหมโปรโมท จะเกิดขึ้นปลายเดือนนี้ 27-29 ต.ค. ที่ ‘Siam Paragon’ จะเป็นเวทีให้กับหลายโครงการถูกนำมาทำราคาที่ดีที่สุด และรวมถึง ‘OKA HAUS’ ด้วย!
‘Best Price Ever’ ราคาที่ดีที่สุดของ ‘OKA HAUS’ อาจจะดีกว่าที่เพื่อนผมเคยซื้อมาทำกำไรด้วยซ้ำ!
ลากเส้นจากคอนโดเข้า ‘ซ.สุขุมวิท 36’ ไปโผล่ ‘BTS ทองหล่อ’ ไม่น่าจะมีคอนโดใหม่ตึกไหนถูกกว่า ‘OKA HAUS’ อีกแล้ว!
ลองยกตัวอย่างสักยูนิต ห้องสามสิบกลางๆ ตารางเมตร ราคา 4.74 ลบ. ตก แสนสามกว่าๆ ต่อตารางเท่านั้น ราคาเร้าใจมาก!
รออีกนิด 2 วีคกว่าๆ ‘แสนสิริ’ คอยท่า อยู่ที่ ‘พารากอน’ >>> ‘Museum of YOU’ อู้หูแน่นอน!!
Surprise หนักมาก ‘แสนสิริ’ เปิดโพยราคา 4 โครงการไฮไลท์ จัดให้ จัดเต็ม งานใหญ่ของ ‘พี่สิบหมื่น’ แสนสิริ 27-29 ต.ค. ที่ พารากอน
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ