เมื่อวันก่อนมีเหตุการณ์แปลกๆ จากผู้เช่า โทรมาเล่าว่า
- Work From Home อยู่ดีๆ ห้องไฟดับ แต่ค้นพบว่าในตึกและห้องอื่นไม่ดับ เลยลงไปค้นหาคำตอบที่ นิติฯ
- พอลงไปก็พบกับ จนท.ของ การไฟฟ้า เพิ่งมายกมิเตอร์ของ ‘ห้องข้างๆ’ ออกไป เพราะค้างค่าไฟ เลยแจ้งกับทาง จนท.ว่าห้องเราก็ดับ
- จนท.การไฟฟ้า สำรวจแล้วบอกว่า ‘เกิดจากการที่เค้ายกมิเตอร์ห้องข้างๆ ออกนั่นแหละ ที่ทำให้ห้องเราดับ แต่เหตุเกิดจากการเดินสายไฟที่ผิดพลาดตั้งแต่ตอนสร้างตึก ให้เราไปร้องเรียนกับบริษัทที่ขายคอนโดให้เรา’
- ผู้เช่าเลยโทรมาให้ผมโทรไปแจ้งกับทาง ‘Origin’
- ไม่รู้จะเริ่มตรงไหนเลย เพราะตึกก็ซื้อมาหลายปีแล้ว เค้าขายหมดไปนานแล้ว นิติฯ ก็ไม่ใช่ของ Ori
- สุดท้ายเลยโทรไป 1498 (คิดว่าเรื่องยาวแน่ๆ) โทรไปแป๊ปเดียวมีคนรับ ผมก็เล่าเรื่องยาวเลย ทาง จนท. รับเรื่องไว้ บอกว่าจะประสานงานต่อให้ พอวางสายก็โทรไปแจ้งผู้เช่าว่าประสานให้เรียบร้อย
- ใจคิดว่าเดี๋ยวต้องมีตามเรื่องต่อแน่ๆ หลังจากนั้นก็ทำงานไปจนลืม หลังจากนั้นไม่นานมาก มีสายโทรเข้ามา บอกว่าติดต่อมาจาก Origin จะเข้าไปดูเคสให้ที่คอนโดวันนี้เลย สอบถามเวลาที่คนเช่าสะดวกและขอเบอร์ติดต่อใจคิด ‘เอ้ย เร็วกว่าที่คิดไว้มาก’
- เวลาผ่านไปจนผมก็ลืมไปแล้ว มีสายเดิมโทรเข้ามาว่า ‘ได้พาจนท.เข้าไปดูมาและแก้ไขให้สามารถใช้ไฟได้ตามปกติแล้ว คนเช่าพอใจแล้ว จึงโทรมาแจ้งให้ทราบ’
- ผมไม่ได้ถามต่อว่าแก้ไขยังไง แต่คนเช่าก็ไม่ได้ติดต่อมาแจ้งปัญหาอีก ผมจึงเข้าใจว่าปัญหาน่าจะคลี่คลายแล้วจริงๆ
- ตอนผมโทรไป 1498 ก็แจ้งในฐานะคนทั่วไป ไม่ได้แนบไปว่าผมทำเพจอะไรใดๆ จึงสามารถอนุมานได้ว่า จนท.ปฏิบัติตามมาตรฐานสำหรับลูกค้าทั่วไปจริงๆ
ทำดีก็ต้องชมเนอะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ