ผมไม่เคยเห็น ‘คุณเต’ ยิ้มกว้างขนาดนี้มาก่อน แม้แต่ในงานแถลงยอดขาย New High ของศุภาลัยก็เหอะ
หลายครั้งที่ความสุขจู่โจมเราในเรื่องเล็กๆ อย่าง ร่มลายเกร๋ หรือ กระเป๋าเดินทางสีสันสดใส
เหมาะกับชื่อ “ศุภาลัย สร้างยิ้ม” เพราะรอยยิ้มตกเรี่ยราดไปหมด ทั้ง น้องๆ และ พี่ๆ เมื่อได้ยลผลงานของ ‘ศิลปินทั้ง 3 คน’ น้องกาญจ์, น้องทิว และน้องดิว โดยรอบนี้ น้องๆได้ร่วมกันรังสรรค์ผลงานภายใต้แนวคิด ‘We Bring Yours Happiness To Society’ จนเกิดลายผลงานศิลปะคอลเลคชั่นพิเศษ ซึ่งได้รับแรงบันดาลใจมาจากตุ๊กตาหมีตัวโปรดที่วางไว้หัวเตียง และดอกไม้ที่ทำให้น้องๆมีความสุขทุกครั้งที่ได้มอง ออกแบบสู่ผลิตภัณฑ์สุดน่ารัก ได้แก่ ร่ม และกระเป๋าเดินทาง
โดยผลิตภัณฑ์เหล่านี้จะถูกส่งต่อ เพื่อส่งต่อรอยยิ้มแทนคำขอบคุณจากใจของชาวศุภาลัยตลอดทั้งเดือนตุลาคมนี้
‘โกวศุ’ ได้ร่วมมือกับ “ART Story by Autistic Thai” ธุรกิจเชิงสังคมของกลุ่มเด็กและบุคคลออทิสติก สร้างสรรค์ผลงานดีๆ จากสองมือเด็กพิเศษ...เปิดพื้นที่ให้ได้มีโอกาสแสดงความสามารถผ่านงานศิลปะ และสื่อสารส่งมอบความสุขให้กับเหล่าคนสำคัญของศุภาลัยด้วยผลงานที่มาจากความตั้งใจของน้องๆ ศิลปินมากความสามารถ
ผลตอบแทนจากงานนี้ สังเกตได้จาก ‘รอยยิ้ม’ บนใบหน้า ‘คุณเต’ นั่นแหละ
หม่าม้า บอก ‘เดี๋ยวเอาไปใช้เที่ยวภูเก็ตสิ้นเดือนนี้เลย’
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ