เมื่อ ‘LPN’ ตัดสินใจลุกขึ้นมา rebrand
- ‘LPN’ เคยใช้วลี ‘ชุมชนน่าอยู่’ สร้างแบรนด์จนประสบความสำเร็จมาเกือบ 20 ปี
- กาลเวลาผ่าน ทุกอย่างเปลี่ยนไป ทั้งลูกค้าที่เป็นคนรุ่นใหม่มากขึ้น รวมถึงตัว ‘LPN’ เองก็เปลี่ยน จากขายแค่ ‘คอนโด’ ก็เพิ่ม ‘บ้าน’ เข้ามาด้วย
- #สารภาพว่าติดบ้าน จึงเข้ามาแทนที่(ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับการที่ ‘LPN’ เพิ่ม Port การขาย ‘บ้าน’ มากขึ้นด้วยหรือไม่?)
- ‘LPN’ ตัดสินใจสื่อสารการ ‘รีแบรนด์’ นี้ ผ่าน ‘คลิป’ ที่สร้างโดย บริษัท youngster โดยใช้ NEW Corporate Campaign Concept ว่า “ติดธุระที่บ้าน” (เดี๋ยวแปะให้ดูในเมนท์)
- คลิปมี 3 Chapter อย่างละสั้นๆ ไม่ถึง 1 นาที นำเสนอโดยใช้ คนรุ่นใหม่ มาเป็นคนถ่ายทอด และใช้วลี ‘ติดธุระที่บ้าน’ ที่คนส่วนใหญ่ใช้ มาตีความตรงตัวว่า “ติดธุระ - ในการอยู่ที่บ้าน” จริง (อ่านละงง ต้องไปดูคลิปนะ)
- ต้องดูว่าความพยายามรอบนี้จะสำเร็จเหมือน #ชุมชนน่าอยู่ เมื่อหลายปีก่อนหรือเปล่า เพราะสุดท้ายต่อให้การสื่อสารจะดีขนาดไหน ถ้า Product ที่ส่งมอบไม่เหมือนสิ่งที่พยายามจะสื่อสารออกไป การสร้าง brand ก็ไร้ผลอยู่ดี
- #ชุมชนน่าอยู่ ประสบความสำเร็จ เพราะ ‘LPN’ ส่งมอบสิ่งเหล่านี้ให้กับลูกบ้านได้จริงๆ จนเป็นที่ร่ำลือกัน ใครๆ ก็ชอบ ‘นิติบุคคล’ ของ ‘LPN’
- คุณโอภาส บอกว่า ปีหน้าเปิดขายบ้านเยอะมาก ดังนั้นนี่จึงเป็น timing ที่ดีในการปล่อย Campaign เพื่อปล่อย Product ในการพิสูจน์คุณภาพว่าสมกับที่ลูกค้าจะ #สารภาพว่าติดบ้าน ได้จริงหรือไม่
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ