พาหม่าม้ามา test อาหารเจฝีมือ เชฟฮ่องกง ที่ร้าน Hong Kong Fisherman ที่ เมืองทองฯ จริงๆ ทานร้านนี้ประจำ เป็นร้านอาหารจีนเบอร์ต้นๆ ของ นนทบุรี มายาวนาน อร่อยทั้ง ติ่มซำ และ อาหารตามสั่ง
แต่ปีนี้เค้าชวนมาชิมอาหารเจที่จะขายวันที่ 14-23 ต.ค. ก็ต้องบอกว่า เดี๋ยวนี้อาหารเจอร่อยขึ้นเยอะมากๆ และร้านนี้ยังมีเชฟเป็นคนฮ่องกงแท้ๆ มาทำให้อีก ยิ่งเด็ด คือ หม่าม้าผมเนี่ย เค้าไม่ยอมมานะ ถ้าไม่บอกว่าคนฮ่องกงทำ เค้าบอกว่า อาหารเจ ต้นตำรับ ต้องฮ่องกง!
ห้ามพลาด 10 เมนูอะลาคาร์ตเจจานเด็ด สไตล์ฮ่องกง
1. “ซุปเกี๊ยวน้ำเสฉวนเจ”
ซุปรสชาติกลมกล่อม พร้อมเกี๊ยวน้ำใส่ผักและซอสเสฉวนเจ
2. “ซุปเห็ดมอเรลเห็ดหอมเก๋ากี้ผักฉ่อยเจ”
ซุปมากด้วยประโยชน์ด้วยวิตามินจากเห็ดมอเรลและเก๋ากี้ช่วยเรื่องความจำ
3. “เต้าหู้เทวดาเห็ดมอเรลน้ำมันหอยเจ”
เต้าหู้น้ำแดงพร้อมเห็ดมอเรล แสนอร่อยที่ครบครันคุณค่าทางโภชนาการ
4. “เผือกทอดวงแหวนผัดโหงวก๊วยไก่เจ”
ผัดโหงวก๊วยไก่เจเมนูขายดีที่ใครก็ชอบ
5. “เห็ดรวมสอดไส้หมิ่นกั๊นน้ำมันหอยเจ”
หมิ่นกั๊น ที่เชฟนวดแป้งจนขึ้นฟู คล้ายเต้าหู้ และนำไปทอดแล้วรีดน้ำออก ก่อนนำไปผัดกับเห็ดหลายชนิด
6. “มันเทศบดสอดไส้เห็ดรวมเจ”
มันเทศนำไปบดแล้วสอดไส้ด้วยเห็ดรวม
7. “มะเขือยาวเต้าหู้ซอสเสฉวนหม้อดินเจ”
เมนูใหม่ที่คัดสรรเต้าหูคุณภาพนำไปทอดแล้วนำมาผัดพร้อมมะเขือยาวและซอสเสฉวนรสชาติกลมกล่อม
8. “เทมปุระผักรวมเจ”
คัดสรรแครอท เผือก และเห็ด ชุปแป้งสูตรพิเศษจนกรอบนาน พร้อมซอสจิ้มอร่อยลงตัว หอมมะนาวและวาซาบิ
9. “ขนมผักกาดผัดซอสเสฉวนเจ”
ขนมผักกาดที่อัดแน่นด้วยไส้ผัก และนำมาผัดกับซอสเสฉวนเจ ทำให้อาหารเจไม่น่าเบื่อรสชาติเข้มข้น
10. “หมี่ซั่วผัดเห็ดรวมซอสเห็ดทรัฟเฟิลเจ”
ที่นำหมี่ซั่วชั้นดีนำมาผัดกับซอสเห็ดทรัฟเฟิลเจ และผักและเห็ดหลายชนิด ให้กลิ่มหอมชวนรับประทาน
นอกจากนี้ยังมีเมนูของหวานขายดี “วอแป๋งไส้ถั่วแดง” แป้งคัสตาร์ดทอดจนกรอบ ยัดไส้ถั่วแดงเจ
และพลาดไม่ได้กับ เมนูติ่มซำเจเลิศรส 9 เมนู เมนูแนะนำ “ซาลาเปาไส้ลูกบัวเจ” รสชาตินุ่มนวลใช้ไส้ลูกบัวที่นำเข้าจากฮ่องกง “ซาลาเปาไส้เจนึ่ง” ที่ไส้อัดแน่นด้วยผักกวางตุ้ง กะหล่ำปลี และผักฉ่อย นอกจากนี้ยังมีเมนู ““ก๋วยเตี๋ยวหลอดเจ” และเมนูอื่นๆ รวม 9 เมนู ยกระดับความอร่อยกับติ่มซำเจสไตล์ฮ่องกงที่คัดสรรแล้วเพื่อคุณ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ