'บ้านร่วมทางฝัน' ของเสนาฯ เดินทางมาถึงโครงการที่ 6 แล้วนะ เผลอแปปๆ โครงการนี้มีอายุมาถึง 20 ปีแล้วด้วย!!
'บ้านร่วมทางฝัน 6' โครงการนี้เป็นโครงการคอนโดใหม่ล่าสุดจากทาง 'เสนาฯ' ซึ่งจากความคิดเห็นของผมทีแรกบอกตามตรงว่าไม่ค่อยสนใจทำเลนี้เท่าไหร่เลยแหะ...เพราะไม่ได้ใกล้รถไฟฟ้า ซึ่งถ้าเทียบกับคอนโดสมัยนี้ จุดแข็งมันต้องเป็นรถไฟฟ้าไว้ก่อนแหละ
แต่พอไปลงดีเทลว่าโครงการนี้เค้าเป็นโครงการ CSR Project บริจาค รพ.วชิรพยาบาล ประมาณ 60-70 ล้านบาท แถมยังเป็นโครงการที่ชูจุดเด่นคือราคาเข้าถึงง่ายเริ่มต้นล้านกลางๆ ก็เริ่มรู้สึกว่านี่มันชักน่าสนใจแล้วดิ!!
ทีแรกที่ผมไม่สนใจทำเลแถวนี้ ไม่ใช่เป็นเพราะว่าพิกัดทำเลมันขี้ริ้วขี้เหร่ขนาดนะครับ ยังถือว่าเป็นทำเลที่สามารถเดินทางได้สะดวกอยู่ แต่อยากที่บอกว่าเพียงไม่ได้อยู่ใกล้รถไฟฟ้าแค่นั้นเอง
ตัวโครงการตั้งอยู่แถวๆ ยูเทิร์นใต้สะพาน ถ.บรมราชชนนี ก่อนถึงแยกตัด ถ.สิรินธร ฝั่งมุ่งหน้าเข้าเมือง หากขับรถจากหน้าโครงการตรงไปเรื่อยๆ จะไปเจอกับเมเจอร์ปิ่นเกล้า ขับเลยไปอีกนิดก็จะเป็นแยกบรมราชชนนีครับ
แยกบรมฯ เป็นจุดตัดของถนนจรัญสนิทวงศ์ สามารถเลี้ยวซ้ายเข้าสู่ MRT บางยี่ขัน หรือจะเลี้ยวซ้ายข้าสู่บางขุนนนท์ สามารถใช้เส้นทางนี้เข้าสู่แยกไฟฉายได้แบบสบายๆ ขับตรงเรื่อยๆ เข้ารัชดา-ท่าพระ ได้อีกหนึ่งเส้นทาง
จริงๆ มันอยู่ห่างรถไฟฟ้าสายสีแดงสถานีตลิ่งชัน หรือ บางบำหรุ และ MRT สายสีน้ำเงินสถานีบางขุนนนท์ ประมาณ 3 ก.ม. นะ แต่ต้องลุ้นรถติดเอา
แต่หากขับตรงไปเรื่อยๆ ตรงแยกบรมฯ อันนี้ก็จะไปข้ามสะพานพระปิ่นเกล้า เข้าฝั่งพระนครโผล่สนามหลวงและถนนราชดำเนิน สามารถเลือกใช้ทางนี้มุ่งเข้าสู่ตัวเมืองได้แบบสบายๆ เหมือนกัน
หากกลับรถไปทางอีกฝั่งของโครงการ อันนี้จะเป็นเส้นบรมฝั่งขาออกแล้วครับ เราสามารถขับมุ่งหน้าออกนอกเมือง เข้าพุทธมณฑล ศาลายา หรือออกต่างจังหวัดเส้นนี้ ก็ถือว่าสบายเหมือนกัน
นอกจากนี้ตัวโครงการยังอยู่ใกล้ๆ จุดตัดระหว่างถนนบรมราชชนนี กับ ถนนสิรินธร ด้วยนะ สามารถใช้ถนนสิรินธรเป็นเส้นทางสัญจรก็ได้เหมือนกัน นอกจากนี้ยังสามารถเชื่อมต่อ ถนนกาญจนาภิเษก และ ทางด่วนพิเศษประจิมรัถยา ได้อีกด้วยครับ
และถึงแม้ว่าโครงการไม่ได้อยู่ใกล้รถไฟฟ้ามาก แต่เค้ามีบริการ Shutle Bus รับส่งลูกบ้านไปยังสายสีแดงกัยสถานีบางยี่ขันด้วยนะ
มาดูรายละเอียดโครงการกันบ้างดีกว่า โครงการนี้เค้าจะเป็นคอนโดแบบ High Rise นะ มาพร้อมความสูง 19 ชั้น จำนวน 1 อาคาร รวมห้องพักอาศัยทั้งหมด 354 ยูนิต มีห้องแบบ 1 BEDROOM , 1BEDROOM PLUS และ 2 BEDROOM ขนาดตั้งแต่ 24 ตร.ม. จนถึง 47 ตร.ม.
รองรับที่จอดรถมากกว่า 134 คัน มาพร้อมห้องแบบ Fully Furnished ในราคาเริ่มต้นเพียง 1.7 ลบ. เท่านั้นเอง!! ตัวนี้คาดว่าจะแล้วเสร็จภายใน ไตรมาส2/2569 ที่จะถึงนี้ครับผม
จริงๆ แถวนี้ถือว่าใกล้ 'ไข่แดง' ของย่านปิ่นเกล้าพอสมควรเลยเพราะอย่างที่บอกว่าขับรถไปนิดเดียวก็จะเป็นเมเจอร์ ปิ่นเกล้า และ ฝั่งตรงข้ามเมเจอร์ฯ ก็คือ เซ็นทรัล ปิ่นเกล้า และ เดอะเซ้นส์ ปิ่นเกล้า อีกด้วย เรียกได้ว่าอยู่รายล้อมคอมมูนิตี้มอลล์เลยแหละ
นอกจากนี้ยังมีทั้ง ช่างชุ่ย , เดอะเซอร์เคิล ราชพฤกษ์ , เทสโก้ โลตัส , โรงพยาบาลเจ้าพระยา , โรงพยาบาลศิริราช, โรงพยาบาล ตา หู คอ จมูก และ โรงพยาบาลธนบุรี รวมถึงสายใต้ใหม่และสายใต้เก่าอีกด้วย
เอาเป็นว่าใครสนใจลองขับรถเล่นๆ เข้ามาชมห้องตัวอย่างที่ Sale Gellery ของโครงการกันก่อนก็ได้ครับ เค้าพร้อมเปิดให้ทุกคนชมห้องตัวอย่างกันแล้ว
บ้านร่วมทางฝัน แค่จองก็ได้บุญแล้ว!! แอบเก็บภาพห้องตัวอย่างมาฝากกันด้วยครับ ใน Sale Gellery เค้ามีให้ชมถึงสามห้องเลยนะ ใครสนใจอย่าลืมไปสามารถไปชมที่สำนักงานขายของโครงการได้เลย งานนี้แอบกระซิบว่าเค้ามีโปรโมชั่นสุดพิเศษ ห้องแต่งครบ Fully Furnished ราคาพิเศษ พร้อมร่วมลุ้นรางวัลต่างๆ ในงานมากมายสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ 1775 กด 99
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ