MRT : สามย่าน / /
13 Nov 2023 16:24freehold ทำเลดีไม่ได้หาได้ง่ายๆ และพอ ‘สามย่าน’ มาเจอกับ ‘Whizdom’ ของดีเวลลอปเปอร์ที่ทำคอนโดได้ ‘craft’ ที่สุดในเมืองไทยเจ้าหนึ่ง ผลออกมาเป็นคอนโดที่น่าสนใจที่สุดในช่วงปลายปี 66
‘Whizdom Craftz Samyan’
นี่คือเจ้าเดียวกับที่ผมพาเพื่อนสนิทผมไปสอย ‘ห้อง loft’ ที่ คอนโด ‘Whizdom’ ใน ‘The Forestias’ เมื่อหลายเดือนก่อน เหตุผลที่เพื่อนผมซื้อเพราะคุณภาพของโครงการล้วนๆ
พอส่งรูปไปให้เพื่อนดูว่า ‘MQDC’ มาเปิด ‘Whizdom’ ที่สามย่าน เพื่อนขอรูปอีกหลายมุมก่อนจะบอกว่า
“เราว่าเค้าแก้ Pain Point ของคนอยู่ห้อง Loft ได้ดีกว่าเดิม เดี๋ยวเข้าไปดูห้องตัวอย่างดีกว่า”
นี่คืออีกข้อดีของเจ้านี้ เค้าปรับปรุงไปเรื่อย ทั้งที่ของเดิมก็ ‘wow’ อยู่แล้ว
ทำเล ของ ‘Whizdom Craftz สามย่าน’ อยู่ห่างจาก ‘MRT สามย่าน’ ราว 500 เมตร เดินได้สบายๆ ที่สำคัญ ใกล้ ‘บรรทัดทอง’ ที่ผมนิยามเองว่าคือ เยาวราชของเด็กจุฬาฯ ของกินอินเทรนด์เต็มไปหมด อุดมสมบูรณ์ขั้นสุด ยังไม่นับรวมของกินระดับตำนานแถวสะพานเหลืองอีก
[ผมว่า ‘เกี๊ยวทอด’ ที่ร้าน ‘เจ๊เจี่ย’ อร่อยที่สุดในโลก! เพราะไม่เคยกิน ‘เกี๊ยวทอด’ ที่ประเทศอื่นมาก่อน]
ผมว่าเรื่องทำเลไม่ใช่ข้อที่ต้องมาบอกกันหรอกว่าดียังไง ใครก็รู้
จุดเด่นที่เหนือใครเป็นเรื่อง Product มากกว่า เริ่มที่ทาง ‘กายภาพ’ ก่อนเลย ด้วยอาคาร 55 ชั้น 418 ยูนิต ‘Whizdom Craftz Samyan’ จะกลายเป็นตึกที่สูงที่สุดในย่านนี้ทันที เพราะไม่ใช่แค่จำนวนชั้น แต่เพราะความสูงของห้องที่สูงโปร่งกว่าชาวบ้านเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว
ห้อง Loft ที่ผมมักจะเรียกห้องประเภทนี้ของ ‘Whizdom’ ว่า ‘Real Loft’ เพราะสูงถึง 5.4 เมตร สามารถออกโฉนดพื้นที่เต็มทั้งชั้นบนและชั้นล่างได้เลย เหมือนบ้านดีๆ นี่เอง
แต่สำหรับคนกลัวความสูงก็ไม่ต้องห่วง ห้องแบบชั้นเดียวก็มี แถมเพดานก็สูงโปร่งถึง 2.8 เมตร เลยแหละ
แต่อย่างที่บอก ที่นี่เค้าใส่ใจความต้องการของลูกค้าจริงๆ ทุกห้อง ทุกแบบ จะเป็น ‘ครัวปิด’ เพราะเค้า research มาแล้วว่า ‘นี่คือสิ่งที่ทุกคนอยากได้จริงๆ’
อีกจุดที่ผมชอบคือ น้องฟ้าใส ไม่ใช่นางงาม แต่รักทุกคน เพราะเป็นเครื่องฟอกอากาศขนาดยักษ์ที่อยู่หน้าโครงการ สามารถฟอกอากาศระดับ PM 2.5 ให้กับคนอยู่ ‘Whizdom Craftz Samyan’ ทุกคน! [ตอนนี้สามารถไปดูของจริงได้ที่ Sales Gallery นะ เค้าเอามาใช้งานจริงกันแล้ว!!]
ห้องตัวอย่างที่ Sales Gallery มี 3 แบบ คือ
- 1-Bedroom 38.17 ตร.ม.
- 1-Bedroom Loft 56.92 ตร.ม.
- 2-Bedroom 64 ตร.ม.
ผมบอกเลยว่าให้เตรียมใจ และเตรียมบัตรเครดิตไว้ให้พร้อม เพราะเมื่อก้าวเข้าไปในห้องแล้ว ‘ใจสั่น’ แน่นอน
‘Whizdom Craftz Samyan’ จะแล้วเสร็จในปี 2570 ประมาณ Q3 ยิ่งเวลาผ่านไป มูลค่าที่ดินย่านนี้ยิ่งสูงขึ้นไปเรื่อย มีข้อมูลว่า ในรอบ 10 ปี ที่ผ่านมา ที่ดินบริเวณนี้เพิ่มขึ้นสูงที่สุดในกรุงเทพฯ ดังนั้นถ้าอยากได้จริง ควรจองตั้งแต่วันนี้แหละ
ที่สำคัญก็คือ MQDC เป็นเจ้าที่ไม่เคยลดราคาลง ไม่หักหลังคนที่ซื้อแต่แรก ให้ความยุติธรรมกับคนที่ตัดสินใจก่อน ซึ่งในมุมผมก็ถูกต้องนะ และการทำเช่นนี้เป็นการตอกย้ำถึง คุณภาพ ทำเล ที่ตอบโจทย์ลูกค้าได้เป็นอย่างดี ดังนั้นย้ำว่า ราคาวันนี้จะไม่เหมือนเดิมในอีก 3 ปี ข้างหน้าแน่นอน
พร้อมจะ ‘Craftz’ ไปกับ ‘Whizdom’ หรือยังครับ?
#WhizdomCraftzSamyan #Whizdom #คอนโดสามย่าน #คอนโดจุฬา
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ