'เซล พลัส สาทร-ราชพฤกษ์' ตอนผมเห็นทำเลโครงการนี้ครั้งแรก บอกเลยว่าแอบลุ้นเหมือนกันนะ
ด้วยความที่ทำเลเค้าไม่ได้ติดรถไฟฟ้า ถามว่าใกล้มั้ย? ถือว่าใกล้นะ แต่เส้นทางจากรถไฟฟ้ามายังโครงการ พูดตรงๆ แบบไม่โลกสวยเลยว่า ไม่ได้เป็นทางที่ 'น่าเดิน'
โครงการนี้เป็นโครงการคอนโด Low Rise ใหม่จากทาง 'ปริญสิริ' อาจจะเป็นอสังหาที่หลายคนอาจจะไม่ค่อยคุ้นหูนัก แต่เค้าทำการพัฒนาโครงการอสังหาฯ มาพอสมควรแล้วแหละ
"Zelle Plus Sathorn-Ratchaphruek" (เซล พลัส สาทร-ราชพฤกษ์) เป็นโครงการคอนโด 8 ชั้น 1 อาคาร จำนวน 156 ยูนิต
ตัวโครงการอยู่ติดถนนราชพฤกษ์ ปากซอยราชพฤกษ์ 5 ซึ่งระยะทางจากรถไฟฟ้า BTS บางหว้าไปยังโครงการห่างกันประมาณ 1 กิโลฯ กว่าๆ เลยนะ
จริงๆ ระยะทางแค่นี้ ปกติเวลาผมไปโร้ดทูโครงการคอนโด ก็มักจะบอกว่าเห้ย โลกว่าๆ เดินก็พอไหวนะ ถือว่าออกกำลังกาย แต่กับโครงการนี้ แม้ระยะทางจะดูไม่ไกล แต่ไม่แนะนำให้เดินเพราะเส้นทางจากรถไฟฟ้ามายังโครงการค่อนข้างเปลี่ยว เพราะต้องเดินข้ามคลองบางจาก ลงมาเดินลอดเนินสะพานอีก ซึ่งเป็นที่ลับตาพอสมควร
แต่ข้อด้อยของทำเลตรงนี้ สามารถแก้ได้ง่ายๆ เลย แค่นั่งรถสาธารณะ อย่างผมนั่งวินมอเตอร์ไซต์แค่ 20 บาทเองนะ
จริงๆ ทำเลไม่ได้มีข้อเสียอะไรมากหรอก แต่สำหรับสเปคคอนโดตรงนี้อาจจะไม่ได้เป็นทำเลที่วินวินมากนักสำหรับคนที่ไม่ได้มีรถส่วนตัว
แต่ถ้าคนที่ขับรถส่วนตัวผมว่าอันนี้ก็น่าสนใจอยู่นะ เพราะอย่างที่บอกว่าตัวโครงการติดกับถนนใหญ่อย่างถนนราชพฤกษ์
เส้นนี้ถ้าขับรถจากหน้าโครงการมุ่งหน้าตรงไปเรื่อยๆ จะไปโผล่ที่เส้นพรานนก-กาญจนาภิเษก , พรานนก-พุทธมณฑล สาย 4 (สาย4 ตัดใหม่) ซึ่งถ้าไปเส้นนี้เราจะสามารถ ขับเข้าแยกไฟฉาย มุ่งหน้าไปศิริราชได้เลย
จริงๆ เส้นนี้มุ่งหน้าไปจรัญสนิทวงศ์ และ เส้นบรมราชชนนี ได้นะ เข้าสู่ฝั่งธนฯ แบบสบายๆ เลย
นอกจากนี้ยังสามารถกลับรถเพื่อมาใช้ถนนเทอดไท ถนนเพชรเกษม ก็เป็นอีกหนึ่งเส้นทางที่โอเคเลยครับ
แต่สำหรับคนที่เดินทางด้วยรถสาธารณะ ผมหวังว่าโครงการน่าจะมี Shuttle Bus ให้ลูกบ้านแหละ
ในแง่ของสิ่งอำนวยความสะดวก อันนี้บอกเลยว่าผมชอบเลยนะ สำหรับทำเลโครงการนี้
เพราะหน้าโครงการเค้ามีร้านรวงเพียบเลย เป็นจุดที่มีร้านสะดวกซื้ออย่างเซเว่นฯ ที่เป็นสาขาใหญ่อยู่ข้างหน้า พื้นที่ติดๆ กับเซเว่นฯ ก็จะมีร้านรวงมาเปิดทั้งร้านอาหาร ร้านนวด ร้านกาแฟ ร้านขายยา ที่รับส่งพัสดุ ฯลฯ
ซึ่งถือว่าตอบโจทย์คนอยู่คอนโดนะ หิวๆ เดินลงมาจากโครงการเลี้ยวเข้าร้านขายข้าวได้เลย อ้อ ลืมบอกว่าซอยราชพฤกษ์5 นี่เข้ามหาลัยสยามได้ด้วยนะ
ถ้าขับรถไปตลอดเส้นทางราชพฤกษ์ ก็จะมีร้านอาหารอยู่นะ ร้านเด็ดๆ เส้นนี้มีเพียบเหมือนกัน แต่ต้องขับรถออกไปหน่อย
หรือจะเป็นห้างในรัศมีโครงการก็มีเหมือนกันครับ อาทิ The Circle 4.8 กม. , ซีคอน บางแค 5 กม. , เดอะมอลล์ไลฟ์สโตร์ ท่าพระ , 5.4 กม. ไอคอนสยาม 8.2 กม.
นอกจากนี้เค้ายังใกล้โรงโรงพยาบาลพญาไท3 2กม. และ รพ.ธนบุรี1 6.7 กม.
แม้ผมจะบอกว่าเป็นทำเลที่เห็นแล้วแอบลุ้น แต่มองภาพรวมก็ไม่ได้แย่นะ ถ้าคอนโดในรัศมีใกล้ๆ ก็เห็นทั้งแสนสิริ LPN ลุยทำเลนี้อยู่เหมือนกัน แอบคิดว่าในอนาคตน่าจะมีอะไรมาเติมเต็มให้บางหว้าน่าสนใจ มากกว่าการเป็นทำเล Interchange รถ ราง เรือ ไม่มากก็น้อย
ตอนนี้ทราบรายละเอียดราคาแล้วว่าจะเริ่มต้นที่ 2 ล้านบาท แต่ในส่วนของขนาดห้อง นี่ยังไม่ทราบข้อมูลนะครับ เอาเป็นว่าถ้าได้ข้อมูลตรงนี้มาเมื่อไหร่แล้วจะรีบคาบข่าวมาบอกด่วนๆ เลย
ขอแปะพิกัดโครงการเอาไว้หน่อย เผื่อใครสนใจอยากขับรถไปแวะเวียนดูทำเลก่อนตัดสินใจกันครับผม คลิก
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ