ของมันต้อง Mars นะ เขาอุตส่าห์ ยกยานอวกาศจากเชียงใหม่ มาที่ พัทยา ให้แล้ว
“MARS.PATTAYA” Landmark แห่งใหม่ ที่เพิ่งเปิดมาได้แค่เกือบเดือน แต่ฮอตฮิตติดลมบนสุดๆ
มีจุดถ่ายรูปสวยๆเพียบ เหมือนที่เชียงใหม่ แต่จะเล็กกว่าหน่อยนะ
ไอติม มีหลายรสให้เลือก ลองชิม “Classic Biscoff” อร่อยดี รสจะออกนัวๆนวลๆ ผสมกับ Biscoff เข้ากันดีแท้
อีกรส “Dark Night Choc” ไอติมช็อกเข้มข้น จนอาจจะไม่เหมาะกับเด็กเล็กเท่าไร แต่สำหรับผู้ใหญ่ ดีเลย หวานตัดขม ได้อย่างลงตัว
เค้ก จะมีการออกแบบทั้งชื่อเมนู และรูปร่าง ให้ล้อไปกับธีมของคาเฟ่นะ คว้ามาลอง 2 ชิ้น
“Ferraro Bomb” เหมือน Ferraro ขยายขนาดให้เบิ้มขึ้น อร่อยเลย กินแป๊บเดียวเกลี้ยง
“Orange Saturn” เค้กรูปลักษณ์ ดาวเสาร์ เหมาะกินปิดท้ายมาก เปรี้ยวหวาน มีไส้ด้วยนะ สดชื่นดีจัง
เครื่องดื่ม ก็ล้อตามธีมเช่นกัน มีให้เลือกเพียบ ทั้งแบบ กาแฟ , Soda , Fancy , Mocktail , Cocktail เช่น Mars Dirty , Balck Hole , Nebula , The Saturn , Red Planet , Pluto , I Rose You 3000 เป็นต้น น่าสั่งทั้งนั้น
ของคาวก็มีนะ กุ้งทอดครีมไข่เค็มลาวา , Ham & Melted Cheese Brioche , Scramble & Bacon Timbering น่ากินทุกเมนูเลย ไว้คราวหน้า ต้องลองละ!
นี่แค่ส่วนหนึ่งเองนะ ยังมีให้สั่งอีกเยอะมากกก
ที่สวย ของกินสวย ไม่ได้ดีแค่หน้าตา แต่อร่อยด้วย
Mars กันเถอะ ไม่ผิดหวัง
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ