ความจริงก็มีข่าวมานานแล้วล่ะ ว่า SC ASSET เข้าเทคโครงการ Forza Bangkok Sukhumvit ไป
โครงการนี้อยู่ช่วงปากซอยสุขุมวิท 29 ของบริษัทสัญชาติญี่ปุ่น ที่ก่อนหน้านี้จะเหมือนชะลอการก่อสร้างไปพักหนึ่งมั้ง ถ้าผมจำไม่ผิด
แต่วันก่อนผ่านไปแถวนั้น โอ้โห กำลังอยู่ในช่วงก่อสร้างอย่างขยันขันแข็งเลย
ส่วนหนึ่งน่าจะเพราะทุกอย่างลงตัวแล้ว และน่าจะพร้อมเปิดให้บริการกันได้ในช่วงปีหน้านี้
แต่ที่น่าลุ้นคือ อาจจะไม่ได้ใช้แบรนด์ Forza เหมือนเดิมหรือเปล่า?
อันนี้ผมไม่รู้ และก็ไม่รู้ว่าเค้าแพลนจะใช้ชื่อไหน วันนี้ที่เขียนถึงเลยขอเรียกชื่อเก่าไปก่อนแล้วกัน
แต่เห็นล่าสุด (ล่าสุดจริงๆ ละ 5555) ทางนี้เหมือนออกแบบหน้าตาโรงแรมใหม่นะ
โฉมใหม่นี่ดูสวยๆ รวยๆ แต่ดูเป็นแนวญี่ปุ่นหน่อยๆ
บวกกับข่าวที่ว่าจะใช้ INTERNATIONAL BRANDED HOTEL มาบริหาร ก็เลยแอบลุ้นว่าจะเป็นแบรนด์อะไร จะแบรนด์ญี่ปุ่นหรือเปล่าน้อ ส่วนตัวค่อนข้างเอนเอียงใจไปทางนี้แฮะ
ซึ่งอันนี้เค้าเป็น "Upper Upscale" นะครับ มีด้วยกันทั้งหมด 306 keys ถือว่าโอเคเลยนะ
ที่มันน่าสนใจยิ่งกว่าคือ ตอนนี้ย่านนี้พร้อมขึ้นเรื่อยๆ แล้ว
โรงแรมใหม่ขึ้นพรึ่บ ไหนจะ Emsphere อีก มี IKEA ให้เดินด้วย เพิ่มศักยภาพให้ทำเลได้มากเลย
ซึ่งเมื่อช่วงปีที่่ผ่านมา ทาง SC ASSET หันไปลงทุนโรงแรมเยอะเหมือนกันนะ ส่วนหนึ่งอาจเพราะเริ่มเห็นว่าหลังเปิดประเทศมันมีโอกาสเข้ามามากกว่าหรือเปล่า
อีกจุดที่ดีมากคือรถไฟฟ้า
โรงแรมตั้งอยู่ระหว่าง BTS สถานีอโศก กับพร้อมพงษ์
ซึ่งทางฝั่งอโศกนั้นก็ยังเป็น Interchange ของ MRT สุขุมวิทพอดีด้วยครับ จะใต้ดินหรือบนดินก็ง่ายไม่ต้องเปลี่ยนสถานีอะไรให้ยุ่งยาก นักท่องเที่ยวน่าจะชอบ
นอกจากนี้ทางด้านหลังยังมีซอยยิบย่อยที่มีสถานบันเทิงหรือร้านอาหารช่วงค่ำคืนเยอะมากทีเดียว
ฝั่งคอนโดเตรียมผุดใหม่ก็ไม่น้อยหน้านะ
ขึ้นชื่อว่าอโศก ภาพจำเราคืออาคารสูงมากมายละลานตาเต็มไปหมด เพราะงั้นในซอยจะมีเพื่อนบ้านเยอะมาก ไม่ต้องกลัวเหงา
นอกจากเพื่อนบ้านจากหลากหลายโครงการแล้ว ร้านอาหารหรือแหล่งไลฟ์สไตล์ก็มีไม่น้อยเลยทีเดียว
อย่างอาคาร Interchange 21 ของรถไฟฟ้าก็มีร้านค้า ร้านอาหาร ธนาคารต่างๆ ตั้งอยู่ด้านในอยู่แล้ว
แต่เรายังสามารถเดินไป Terminal 21 ได้ด้วย อยากช้อปร้านใหญ่ กินร้านดัง หรือดูหนังในวันหยุดก็แวะมาได้ใกล้ๆ เอง
หรือถ้าอยากไป Em District ก็เหมาะ เพราะมันอยู่ไม่ไกลกันเลย แค่ตรงพร้อมพงษ์นี่เอง อยากเข้าห้างไหนก็เลือกเอาดังใจหวัง
ยิ่งกว่านั้น...ไปอีกนิดก็ทองหล่อ เอกมัย ย่านร้านอาหารอร่อย จะเอาอาหารประเทศไหนก็มีให้ครบทุกประเทศครับ
ถือว่าเป็นทำเลที่ก็ไม่แปลกใจที่ทำไมผู้ประกอบการทั้งหลายมักจะเร่งหาทางจับจองพื้นที่ขึ้นคอนโดหรือสร้างโรงแรมกันในย่านนี้
จะติดถนนใหญ่หรือจะเป็นในซอยก็นับว่าสร้างมูลค่าได้หมด เพราะถือเป็นแหล่ง CBD สำคัญของกรุงเทพฯ
และความที่ขึ้นชื่อว่าเป็นย่าน Prime area นั้นทำให้ราคาที่ดินสูงเป็นอันดับต้นๆ ของกรุงเทพฯ เรียกว่าอยู่ในจุดศูนย์กลางเมืองก็ได้
เป็นย่านที่ครบครันทุกสิ่งทุกอย่าง ไล่ตั้งแต่การเดินทางไปจนถึงอาหารการกิน ส่วนใครชอบแสงสีเสียง แหล่งบันเทิงลือชื่อทั้งหลายอยู่ไม่ไกลเลยเหมือนกัน
ถือว่า SC ASSET มองการณ์ไกล ที่ได้ครองว่าที่โรงแรมเปิดใหม่ตัวนี้
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ