เผอิญว่า ผมไปเดินงานหนังสือช่วงวีคสุดท้ายมาก ซึ่งบังเอิญที่ศูนย์สิริกิตติ์จัดงานเกมส์ชนกันด้วย คนเลยเยอะเป็นพิเศษ จะหาร้านอะไรกินก็ลำบาก
แต่หนึ่งในสิ่งที่ผมตกใจคือ มันมีอยู่ร้านหนึ่งที่คิวคนรอเว่อร์มาก!
นั่นคือร้าน "Christoph Chocolate" เน้นขายสเลอปี้ช็อคโกแล็ต ร้านเป็นซุ้มเล็กๆ แถวบันไดเลื่อน ตรงข้าม PACAMARA
แล้วก็ตามภาพครับ ร้านเล็กๆ แบบนี้แต่คิวคนรอสั่งยาวมากเหมือนหางงูเลย พอๆ กันกับ PACAMARA ที่อยู่ฝั่งตรงข้ามเลยแน่ะ (อาจจะเยอะกว่าด้วยซ้ำ)
ดูแล้วน่าสนใจ ถามว่าลองมั้ย? ลอง!
คิวเยอะแบบนี้แสดงว่ามันเพิ่งดังในโซเชียลครับ และนอกจากจะดังแล้วรสชาติน่าจะดี ไม่งั้นคนคงไม่เพียบขนาดนี้หรอก
เห็นแล้วมันครั่นเนื้อครั่นตัวอยากลอง รู้ตัวอีกทีก็ไปยืนต่อคิวกับเค้าซะแล้ว
แต่เห็นแถวยาวๆ แบบนี้ น้องๆ พนักงานเค้าทำเร็วอยู่นะ ผมเมียงๆ มองๆ คนอื่นเค้าสั่งอยู่ไม่นานก็ถึงคิวแล้ว
แน่นอนว่าต้องสั่ง "สเลอปี้ช็อกโกแลต" ซึ่งเป็นเมนูดังของร้านเค้าอยู่แล้ว
และดูท่าว่าจะเป็นเมนูขายดีสุด เพราะแก้วของผมเป็นแก้วสุดท้ายพอดี น้องที่ต่อคิวอยู่ด้านหลังต้องรอปั่นช็อคโกแล็ตสักครู่หนึ่ง ถือว่าโชคยังช่วยแฮะ
แก้วไม่ใหญ่มาก ท็อปด้วยดาร์กช้อกโกแล็ตไว้ด้านบน ฟินๆ
พอลองดูดเท่านั้นแหละ รู้เรื่อง!
เข้าใจแล้วว่าทำไมถึงเป็นร้านที่คิวยาวที่สุดในตอนนั้น เพราะเนื้อสเลอปี้มันเนียนมากครับ เอาตามตรงยังไม่เคยเจอสเลอปี้ที่ปั่นออกมาได้เนียนเท่านี้มาก่อนเลยนะ
คือไม่เจอเกล็ดน้ำแข็งเลย เหมือนกำลังดูดอะไรที่มันครีมมี่ๆ นุ่มคออยู่
แล้วรสดีมาก คนที่ชอบขมอาจจะคิดว่าหวานไปหน่อย ผมก็แอบคิดว่ายังหวานไปนิด แต่รสปากคนโดยรวมก็น่าจะประมาณนี้แหละ
เอาตามตรงคือเพลินมาก รู้สึกเหมือนตกหลุมรัก เข้าใจแจ่มแจ้งแล้วว่าทำไมถึงดัง
แถมวัตถุดิบไม่ไก่กานะครับ เค้าใช้ช็อกโกแล็ตคุณภาพดีจากฝรั่งเศส นับว่าคุ้มราคาอยู่นะ
นอกจากนี้ยังมีอีกเมนูหนึ่งที่อยากลองคือ MATCHA WHITE CHOCO กับขนมต่างๆ จำพวกช็อกโกแลตเคลือบแมคคาเดเมียกับอัลมอนด์
วันที่ไปคนเยอะไปเสียหน่อย เอาไว้วันหลังถ้าไปแถวนั้นอีกจะแวะไปชิมอีกครั้ง เพราะบอกตามตรงว่า ติดใจ!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ