โอ้โห ขนาดนี้เข้าสู่ช่วงปลายปีละนะ แต่คอนโดจาก 'ออริจิ้น' ยังเปิดใหม่ไม่หยุดเลยวุ้ยย
ออริจิ้น หรือที่ผมชอบไปเรียกเค้าว่าพี่อัศวินเนี้ย เค้าสมฐานะเจ้าอสังหาฯ ที่เปิดตัวคอนโดเยอะที่สุดในปี 2023 จริงๆ แหละ ไอเราก็เป็นเพจคอนโดซะด้วย ทีนี้ก็ว้าวุ่นเลย ตามเก็บทำเลมาเล่าให้ทุกคนอ่านกันต่อเนื่อง5555
'Origin Place Chaengwattana' (ออริจิ้น เพลส แจ้งวัฒนะ) ตัวนี้เป็นโครงการล่าสุด ถ้าคาดไม่ผิดผมว่าน่าจะเป็นตัวสุดท้ายของเค้าล่ะมั้ง ถ้าอิงตามที่เค้าแถลงแผนแล้วเผยชื่อโครงการมาอ่ะนะ เพราะตัวอื่นผมเช็คดูพี่อัศวินเค้าก็เปิดครบหมดแล้วแหละ
ตัวนี้น่าสนใจเลยนะ เส้นแจ้งวัฒนะ ทุกคนคงน่าจะเห็นๆ กันอยู่แหละว่าระยะหลังๆ อสังหาฯ แต่ละเจ้าเค้ามีการห้ำหั่นทำเลย่านนี้พอสมควรเลย เราเริ่มเห็นหลายๆ โครงการผุดแถวนี้เยอะแล้วแหละ
ส่วนของ 'Origin Place Chaengwattana' จะเป็นตัวที่อยู่ติดถนนแจ้งวัฒนะเลยครับ ตัวนี้จะอยู่ใกล้ๆ กับ PIM หรือ สถาบันการจัดการปัญญาภิวัฒน์ ติดๆ กันคือ Tara Park ซึ่งเป็นอาคารสำนักงานกลุ่ม CPALL เลยไปหน่อยก็จะเป็น Software Park และ เซ็นทรัล แจ้งวัฒนะ ซึ่งตรงนี้ถือว่าเป็นแหล่งงานนะ ผมว่าดีมานด์น่าสนใจเลย คนน่าจะมีกำลังซื้อหรือกำลังเช่าเยอะแหะ
มาดูในส่วนของรถไฟฟ้ากัน ตรงนี้ไม่ติดรถไฟฟ้านะครับ แต่ก็ถือว่าระยะทางพอเดินไหว
อย่างที่ทราบกันดีว่าเส้นแจ้งวัฒนะ-ปากเกร็ด จะมีน้องนมเย็น หรือ สายสีชมพูรอให้ได้ใช้บริการ ตัวโครงการ 'Origin Place Chaengwattana' ก็ถือว่ายังอยู่ในพิกัดสถานีรถไฟฟ้าสายสีชมพูอยู่นะครับ
โดยสถานีที่ใกล้โครงการมากที่สุดจะเป็น 'สถานีแจ้งวัฒนะ-ปากเกร็ด 28' และ 'สถานีศรีรัช' ผมว่าสองสถานีนี้อยู่ในระยะทางพอๆ กันนะ
แต่ถ้าเป็นผม ผมจะเลือกใช้ 'สถานีแจ้งวัฒนะ-ปากเกร็ด 28' มากกว่า เพราะเป็นสถานีที่อยู่ติดกับเซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ นั่นเอง แวะเดินเล่น หาอะไรกินเพลินๆ แล้วเดินเรื่อยเปื่อยกลับคอนโด ซึ่งตามแมพนี่ถ้าเดินก็ประมาณ 700 เมตร ก็ถือว่าเป็นระยะที่เดินได้สบายๆ นะ (สำหรับผม5555)
จริงๆ เราสามารถใช้สถานีนี้เข้าเมืองได้ด้วยการนั่งสายสีชมพูไปเปลี่ยนเส้นทางสายสีเขียวที่สถานีวัดพระศรีฯ ได้ด้วยนะ รอไม่กี่อึดใจ ปีหน้าเราก็จะไดใช้งานรถไฟฟ้าสายสีชมพูแล้วด้วย
ถ้ามีรถส่วนตัวนี้ผมว่าเดินทางได้หลากหลายอยู่นะ หนึ่งเลยคือตัวโครงการอยู่ใกล้ทางต่างระดับเมืองทอง (ทางด่วนศรีรัช) หน่อยเดียวเอง
ซึ่งสามารถใช้เส้นทางนี้ขับรถเข้าเมืองไปทางจตุจักร-พญาไท หรือ สาทรได้นะ หรือจะออกนอกเมืองก็สามารถใช้เส้นทางนี้เชื่อมต่อกับ 'ทางพิเศษอุดรรัถยา' ออกทางรังสิต ถนนพหลโยธิน และถนนรามอินทราได้อีกด้วย
นอกจากนี้ยังสามารถไปใช้แยกปากเกร็ด เข้าถนนติวานนท์และถนนชัยพฤกษ์ ก็ได้อีกเส้นทางหนึ่งเช่นกัน
ในแง่ของแหล่งอำนวยความสะดวกตรงนี้ถือว่าสามผ่านนะ ด้วยความที่เค้าได้อานิสงส์ของสภาพแวดล้อมข้างๆ ทั้งอาคารสำนักงาน ทั้งสถาบันการศึกษา ออฟฟิศต่างๆ ห้างสรรพสินค้าอีก ตรงนี้จึงค่อนข้างมีร้านรวงต่างๆ ให้ฝากท้องเยอะเลย ไม่อดแน่ๆ
แถมยังมีเซเว่นสาขาใหญ่ซึ่งเป็นสาขาหน้า PIM ด้วย เรียกว่าใหญ่ของจริงเลยแหละ ติดๆ โครงการเป็นปั๊ม PT ตรงนี้ถือว่าสะดวกมากๆ เลย
มีสะพานลอยหน้าโครงการเลยนะ ข้ามสะพานลอยหน้าโครงการ เดินย้อนศรไปอีกนิดมีสตาร์บัคใหญ่สาขาใหญ่เลยครับ แถมตรงนี้มีร้านรวงเพียบ พวกร้านชาบู หม่าล่านี่เรียงรายเลย
ซึ่งหากข้ามมาฝั่งตรงข้ามโครงการมันจะเป็นถนนฝั่งมุ่งหน้าเข้าหลักสี่ ตรงนี้ขับไปเรื่อยๆ จะเป็นทางเข้าเมืองทองละ อีกนิดจะเป็นพวกศูนย์ราชการ อันนี้มีสำนักงานราชการเรียงรายเลย หนึ่งในสาเหตุที่ทำให้ถนนเส้นนี้การจราจรติดหนึบนั่นแหละ
และที่สำคัญคือตัวโครงการยังคงขายความเป็นห้องแบบ Duo Space แบบ 2 ชั้น ซึ่งจะเป็นโครงการแรกบนเส้นแจ้งวัฒนะเลยนะ!!
และอีกอย่างที่น่าสนใจคือตัวแบรนด์ 'Origin Place' ในราคาเริ่ม 2.xx ลบ.* เท่านั้นนะ
ตอนนี้พี่อัศวินเค้ายังไม่ได้เผยข้อมูลอะไรออกมาเลย เอาเป็นว่าถ้ามีอัพเดตในส่วนของตัวโครงการเดี๋ยวเอามาเล่าให้อ่านกันอีกที แต่ผมว่ารอไม่นานข้อมูลโครงการน่าจะเริ่มปล่อยมาแล้วแหละ เพราะตอนนี้ตัว Sale Gallerry ก็กำลังสร้างอยู่ ดูจากภาพรวมน่าจะใกล้เสร็จแล้ว ผมว่าเค้าน่าจะเปิดให้เราชมไม่เกินปลายปีนี้แน่ๆ
สำหรับวันนี้ดูภาพรวมทำเลกันไปก่อนเนอะ555
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ