แวบแรกหลังจากที่เลี้ยวรถเข้ามาแล้วได้เห็นตัวอาคารของ "iCondo Activ พัฒนาการ" ผมรู้สึกได้เลยว่า นี่มันโครงการแบบวัยรุ่นตะโกนเลยนี่หว่า
ตัวอาคารของโครงการเป็นสีเทาทึมๆ ให้ฟีลวัยแห่งความแอคทีฟ และเพิ่มความเท่เข้ามาด้วยการเติมสีส้มแซมเข้าไป มันเลยมีความจี๊ดๆ บางอย่างที่เชื่อเถอะว่าแค่มองปุ๊บคุณก็สามารถรู้ได้ทันทีว่าทาร์เก็ตโครงการนี้คือคนในกลุ่มช่วงอายุเท่าไหร่
จะว่าไป "พร็อพเพอร์ตี้ เพอร์เฟค" เป็นเจ้าที่รุกตลาดแนวราบเป็นหลัก ซึ่งอันนี้เราก็รู้กันดีอยู่แล้ว แต่ถึงอย่างนั้นเขาก็ยังมีแนวสูงขึ้นมาตอบโจทย์ตลาดอยู่หลายโครงการเหมือนกัน
และเฉพาะแค่ในส่วนของแบรนด์ "iCondo" นี้ ก็สร้างมาเพื่อ "First Jobber" โดยเฉพาะครับ
หลักการง่ายๆ ราคาย่อมเยา เข้าเมืองสะดวก และสวยเท่แบบวัยแอคทีฟ
สำหรับกลุ่มราคาของแบรนด์ "iCondo" ก็จะอยู่ที่ประมาณล้านปลายๆ ล้านแปดถึงสองล้านเสียเป็นส่วนใหญ่ เรียกว่าคนที่เพิ่งเริ่มทำงานได้ไม่นานก็สามารถซื้อได้ นักศึกษาก็เช่าอยู่ช่วงเรียนได้สะดวก
และโครงการล่าสุดสำหรับแนวสูงจาก "พร็อพเพอร์ตี้ เพอร์เฟค" ที่ผมแวะมาดูในวันนี้ก็คือ "iCondo Activ พัฒนาการ" (Activ ไม่มีตัว E นะ)
ตัวนี้พิเศษกว่าทุกตัวที่ผ่านมาครับ เพราะเป็นโครงการที่รีแบรนด์มาจากตัวเดิมคือ "iCondo" ใส่ความ "Active" เข้าไปเพิ่มเติม ปรับลุคให้ทันสมัยยิ่งขึ้นเพื่อตอบโจทย์ไลฟ์สไตล์ที่เปลี่ยนไปของกลุ่มเป้าหมาย แต่ยังคงเจาะทาร์เก็ตเดิมคือกลุ่มลูกค้าวัยทำงาน First Jobber นักศึกษา รวมถึงนักลงทุนในทำเลนี้...พัฒนาการ
พัฒนาการ พัฒนาได้ และ "iCondo Activ พัฒนาการ" ก็คงจะรู้ถึงข้อนี้ได้ เลยใส่ความพิเศษเข้าไปในโครงการให้ได้มากที่สุด คือใกล้ถนนใหญ่ ใกล้ใจกลางเมือง และที่เซอร์ไพรส์คือ มีเพื่อนบ้านที่สตรองในด้านสุขภาพคือ "โรงพยาบาลสินแพทย์ พัฒนาการ" มาร่วงวงเฮฮาไปด้วยกัน
โรงพยาบาลสินแพทย์ พัฒนาการ ปักหมุดแล้วทางด้านหน้าโครงการ "iCondo Activ พัฒนาการ" เลยครับ และนี่เป็นโรงพยาบาลแห่งที่ 14 ในเครือสินแพทย์ มีทั้งหมด 25 ชั้น 76,000 ตร.ม. ขนาด 300 เตียง เตรียมเปิดให้บริการในปี 2570
ต้องพูดว่าเครือนี้เค้าก็พัฒนามาไกลเหมือนกันนะ เริ่มต้นที่รามอินทรา อยู่มาตั้งแต่สมัยที่บ้านแถวนั้นราคาไม่แรงมาก จนตอนนี้ราคาสูงวูบๆ วาบๆ ไปแล้ว ถือได้ว่าเป็นโรงพยาบาลที่ขยายตัวได้เร็วมาก และที่ดินตรงนี้ก็ได้มาจากทางพร็อพเพอร์ตี้ เพอร์เฟคเหมือนกัน
เทียบกันแล้วเห็นว่าปีหน้าสินแพทย์มีแพลนจะเข้าไปสาทรด้วย แต่ในเมืองที่ดินมันเล็ก พอมาอยู่ตรงนี้ที่ดินมันใหญ่ ทำให้ "สินแพทย์ พัฒนาการ" สามารถแฟลกชิปของเครือสินแพทย์ได้เลย
นี่หมายความว่ายังไง? ก็หมายความลูกบ้านของ "iCondo Activ พัฒนาการ" ได้ประโยชน์เต็มๆ ไปเลยสิครับ!
คนเราอาศัยอยู่ในเมืองเนอะ สะดวกสบายแล้วยังต้องปลอดภัยด้วย พอมีเพื่อนบ้านเป็นสินแพทย์แบบนี้ "iCondo Activ พัฒนาการ" เลยปรับคอนเซ็ปต์ใหม่ให้เป็นคอนโดที่ดูแลเกี่ยวกับสุขภาพไปเลย ซึ่งมาคิดๆ ดูก็ถูกของเค้า วัยแอคทีฟแบบนี้ก็ต้องดูแลสุขภาพกันให้ดีหน่อยจะได้แอคทีฟต่อไปอีกนานๆ
และด้วยความเป็นทำเลถนนพัฒนาการ ไปอีกนิดก็สามารถเข้าเมืองได้แล้ว พื้นที่ตรงนี้จึงเป็นถนนที่อยู่ใกล้ใจกลางเมืองมาก ติด ม.เกษมบัณฑิต ใกล้สถาบันเทคโนโลยีไทย-ญี่ปุ่น เรียกได้ว่าอยู่แทบจะรั้วชนรั้ว แหล่งการค้า ศูนย์คมนาคม ทั้งสายสีแดงและสายสีเหลือง รวมถึงรถไฟออกต่างจังหวัดก็มี ความจริงนี่ก็นับว่าครบสำหรับการใช้ชีวิตแล้วล่ะครับ
พื้นที่ 5 ไร่ของ "iCondo Activ พัฒนาการ" ก็ถือว่ากำลังเหมาะเลยสำหรับคอนโด 8 ชั้น 2 อาคาร รวมทั้งหมด 445 ยูนิต และไทป์ห้องของที่นี่ไม่ได้หลากหลายมาก คือเป็นห้องแบบ 1 ห้องนอน พื้นที่ใช้สอยขนาด 24.1 – 30.6 ตร.ม. ราคาเริ่ม 2.27 ล้านบาท
กับอีกแบบคือห้องไทป์ 2 ห้องนอน ขนาด 45.7 ตร.ม. ราคาเริ่ม 4.66 ล้านบาท ทุกห้องแต่งแบบ Fully Furnished พร้อมเข้าอยู่
ห้องชุดส่วนใหญ่ในโครงการจะเป็นแบบ 1 ห้องนอนครับ และไซส์หลักจะเป็นไทป์ 30 ตร.ม. ซึ่งถือว่าพอดีกับ First jobbor เลย ห้องไทป์ 2 ห้องนอนก็มีแต่ว่าจะเป็นส่วนน้อย
อันที่จริงก็เป็นไทป์ที่คนวัยประมาณนี้มองหาแหละ คือเน้นอยู่เองคนเดียวหรือไม่ก็อยู่เป็นคู่ เป็นคู่ที่ว่าคือคู่รักที่ยังไม่มีลูกด้วยนะ ห้อง 24 ตร.ม. เล็กๆ ก็ไหว ถ้าครอบครัวขยายก็ค่อยมองหาพื้นที่ใหม่สำหรับใช้ในการขยับขยายเพิ่มเติม
แต่สิ่งที่ประทับใจมากคือ ด้านในห้องก็เหมือนตัวอาคารครับ คือดีไซน์ออกมาได้ "แอคทีฟ" มากๆ
สิ่งแรกที่สัมผัสได้ตอนเข้าไปดูห้องคือความฉูดฉาดของการเลือกใช้สี และเพราะเค้าเน้นไปที่ความแอคทีฟ ทุกคาแรคเตอร์เลยต้องแอคทีฟหมด แอคทีฟในที่นี้คือความไม่นิ่ง ซึ่งผมเห็นได้ชัดว่ามันสื่อออกมาผ่านการใช้สีสันฉูดฉาดนี่เอง
ซึ่งตรงนี้ไม่ได้พูดถึงแค่สีสันในห้องนะ แต่กับทั้งโครงการเลย
คือการดีไซน์ของที่นี่มันจะมีอะไรแวบไปแวบมาตลอด ดูแล้วมีไดนามิคดี อย่างสระว่ายน้ำของส่วนกลางก็จะมีเคิร์ฟโค้งไปโค้งมา สะท้อนตรงความแอคทีฟและไม่อยู่นิ่งของคนวัยประมาณ 30 บวก/ลบได้
เวลาเข้ามาในห้องก็รู้สึกแบบนั้นเหมือนกัน แต่คนอายุมากหน่อยอาจจะหลับไม่ลง ฉูดฉาดเกิน 5555 แต่กิมมิกเล็กๆ น้อยๆ ที่ปรากฏให้เห็นมันทำให้รู้สึกว่าใส่ใจในเรื่องการดีไซน์ดี โดยเฉพาะเรื่องที่ว่าแม้พื้นที่ห้องจะเล็ก แต่ก็ยังมีฟังก์ชันที่ครบครันและสามารถสอดแทรกสิ่งเล็กๆ น้อยๆ ที่เรา "ใช้งานได้จริง" เข้าไปด้วย
อีกอันที่ชอบมากๆๆ คือ "ฟิตเนส"
เวลาเราไปฟิตเนสโครงการนี้ เราจะเห็นเครื่องมือออกกำลังที่แตกต่างจากที่อื่นๆ ทำครับ ที่เตะตาสุดคือจักรยานออกกำลังที่ใช้ในโครงการมันมีหน้าจอให้ดูด้วยว่าเราจะไปปั่นที่ไหน เพราะวัยสะรุ่นแบบเราอาจจะคิดว่า เฮ้ย ปั่นคนเดียวน่าเบื่อ ปั่นแข่งกับคนอื่นสนุกกว่า ก็จัดไปเลยสำหรับสายชอบความตื่นเต้นเพราะมีให้ด้วยกัน 2 เครื่อง ปั่นแข่งกันได้ ให้มันสมกับชีวิตวัยรุ่นๆ ซะหน่อย
แล้วก็ยังมีกระจกอัจฉริยะที่สามารถฉายภาพออนไลน์ขึ้นบนกระจกแล้วเลียนแบบท่าทางของเค้าตอนออกกำลังกายได้ด้วย อันนี้ประหนึ่งว่ามีเทรนเนอร์ส่วนตัวยังไงยังงั้น
รวมๆ คือ "iCondo Activ พัฒนาการ" เป็นคอนโดที่อยู่ในทำเลที่มีกำลังซื้อสูง แต่ราคาไม่แรงเลยครับ ผมบอกไปตั้งแต่ช่วงต้นแล้วว่าแบรนด์นี้ราคาจะประมาณล้านปลายๆ ถึงสองล้าน ส่วน "iCondo Activ พัฒนาการ" จะเริ่มต้นที่ 2.27 ล้าน เพราะเป็นโครงการที่ใกล้เมืองมาก
ซึ่งถ้าวัดระดับราคากับทำเลก็ถือว่าแจ่มเหมือนสีในโครงการเลย เพราะปกติ "iCondo" จะตั้งไกลเมืองกว่านี้
แต่ผมคิดว่าจุดที่ได้แน่นอนคือการปล่อยเช่า
ปล่อยเช่านักศึกษาได้แน่นอนอยู่แล้วล่ะ เพราะสถาบันการศึกษาขนาบข้างกันเสียขนาดนั้น แต่ความที่มีเพื่อนบ้านเป็นโรงพยาบาลสินแพทย์ด้วยแล้ว นักลงทุนก็ยังสามารถเล็งไปที่บุคคลากรทางการแพทย์ได้อีก นอกจากนี้อีกกลุ่มที่สำคัญคือต่างชาติครับ เพราะจะต้องมีต่างชาติมาใช้บริการโรงพยาบาลนี้แน่นอน
ดังนั้นทาร์เก็ตมันเลยมีหลายกลุ่มมาก ด้วยราคาเริ่มต้นประมาณนี้ผมมองว่าคุ้มทีเดียว
ราคาปล่อยเช่าก็น่าจะสัก 6-7 พัน สำหรับไซส์หนึ่งห้องนอน ราคาเท่าชานเมืองเลย
แต่เก๋กว่าที่คุณมีทั้งโรงพยาบาล ทั้งสถานศึกษา จะเข้าเมืองก็ง่ายและสะดวก ในอนาคตมีรถไฟฟ้าเสริมอีก
และอย่าลืมครับว่า พัฒนาการ ยังพัฒนาได้ และสามารถพัฒนาต่อไปได้อีกเรื่อยๆ อย่างไม่มีหยุดยั้งด้วยครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ