เคยดูการ์ตูนเรื่อง Coco กันไหมครับ? การ์ตูนจากค่าย Pixar Animation Studios ที่ทำให้เราได้ระลึกขึนว่า คนเราจะตายได้สองครั้ง ครั้งแรกคือตายไปจากชีวิตและลมหายใจ และครั้งที่สองคือตายไปจากความทรงจำของคนที่เรารัก
วันก่อนนอนไถฟีด Tiktok แล้วไปเจอคลิปหนึ่ง ที่เจ้าของน้องหมารายหนึ่ง เค้าอยากเก็บความทรงจำที่เค้ามีต่อน้องหมาที่เค้าเลี้ยงเอาไว้
ซึงน้องหมาตัวนั้นชื่อว่าน้องนามิ ซึ่งน้องเป็นแรงบันดาลใจให้เค้าเจ้านายของน้องจัดทำเว็บไซต์ที่ชื่อว่า Sharesouls ขึ้นมาครับ
ผมก็เลยชักสนใจขึ้นมา เลยลองเข้าเว็บไซต์ดู แล้วรู้สึกว่ามันเป็นเว็บไซต์ที่น่าสนใจมากเลยนะ เลยอยากเอามาเล่าให้ฟังกัน
'SHARESOULS คือพื้นที่สำหรับให้ทุกคนได้เก็บบันทึกเรื่องราวของคนที่คุณรักที่ได้จากไปแล้วให้คงอยู่เพื่อไว้อาลัยแด่ผู้ที่จากไปแล้ว และเพื่อมอบกำลังใจให้กับผู้ที่ยังอยู่ และเพื่อเป็นพื้นที่สำหรับความระลึกถึง เพื่อให้เรื่องราวของพวกเขาไม่ถูกลืมเลือนตลอดไป'
เว็บไซต์นี้เปรียบเสมือนอนุสรณ์ออนไลน์เลยครับ ฟังก์ชันและการใช้งานของเว็บไม่มีอะไรซับซ้อน
เป็นเว็บที่เอาไว้ให้เราเก็บรูป บอกเล่าเรื่องราว หรือเขียนถึง Story ใดๆ ก็ได้กับคนที่เรารัก และชื่อชอบ ไม่ว่าจะสัตว์เลี้ยงแสนรัก ศิลปินคนโปรด หรือญาติพี่น้องที่ล่วงลับ
โดยผู้ใช้งานท่านอื่นๆ สามารถให้กำลังใจด้วยการกดมอบดอก Lilly เพื่อแสดงความเคารพ และเขียนข้อความเพื่อไว้อาลัยแด่ผู้ที่จากไป และให้กำลังใจผู้ที่ยังอยู่
รวมถึงสามารถกดจุดเทียนเพื่อแสดงความระลึกถึงแด่ผู้ที่จากไป และเพื่อให้อนุสรณ์ออนไลน์แห่งนี้ยังสว่างไสวสวยงามอยู่เสมอ
อย่างในเว็บจะมีคนเขียนถึงบุคคลสำคัญที่จากโลกนี้ไปแล้วมากมาย อาทิ ฮิโรชิ โมริเอะ X Japan , เมอริลิน มอนโร , Heath Ledger เป็นต้น
รวมถึงเหล่าทาสหลายๆ คนที่เข้ามาร่วมแชร์ภาพ ประสบการณ์ต่างๆ ของสัตว์เลี้ยงแสนรักเอาไว้ ให้คงอยู่ใน Sharesouls อนุสรณ์ออนไลน์แห่งนี้เช่นเดียวกัน
เมื่อการตายเป็นกฎของธรรมชาติที่เราไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้ แต่สิ่งที่จะอยู่บนโลกต่อไปคือความทรงจำที่เราเคยมอบไว้ให้แก่คนที่เรารัก
สามารถไปร่วมบันทึกเรื่องราวดีๆ เพื่อระลึกถึงผู้ล่วงลับหรือลองเข้าไปอ่านเรื่องราวต่างๆ และให้กำลังใจได้ที่ คลิก
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ