“Hey Tea” ชาเจ้าดังที่ครองตลาดชากาแฟในจีน เป็นรองแค่ Starbucks เท่านั้น! (ข้อมูลเมื่อปี 2022)
เกือบจะไม่ได้ลิ้มลอง ชาเจ้าดังแล้ว ด้วยความที่ใกล้รร.ที่พักมาก
“เดี๋ยวค่อยลอง” ประโยคยอดฮิตจึงผุดมาทุกวัน 5555
มาได้ลองเอาวันสุดท้าย
เมนูที่ลองคือ เอาตามที่ ตัวโฆษณาไหนมันโชว์ในจอขึ้นมา ก็เอาอันนั้นแหละ เพราะเมนูไม่มีรูป ไม่มีภาษาอังกฤษเลย
ชาชีสไข่มุกบราวน์ชูการ์ เดาชื่อล้วนๆนะ 555 อร่อยมาก นมมีความนวลเข้มข้น ผสมกับความหวานของบราวน์ชูการ์ ด้านล่างได้อย่างดี Top ด้วยชีสเพิ่มการตัดเค็มเล็กน้อย แถมด้วยการมีไข่มุกให้เคี้ยว ตายๆๆๆ รู้งี้ลองมาก่อนหน้านี้ละ
ชาองุ่น เป็นชาที่คั่วอ่อนๆ ผสมกับน้ำเชื่อมองุ่นไซมัสคัส ดื่มแล้วสดชื่นมาก หวานน้อย ด้านล่างมีเจลลี่องุ่นนิ่มๆดูดง่ายๆด้วย คุณบีดื่มแป๊บเดียวหมดแก้วเลย
อีกเรื่องที่ผมสงสัยคือ ในป้ายบอกคิว จะมีแบ่ง 2 ฝั่ง ผมก็งงๆ ไม่เห็นมีคนเดินมาสั่ง แต่มีคิวรันขึ้นเรื่อยๆ
สักพัก จะมีคนเดินเข้ามาเอา ไม่ใช่ไรเดอร์นะ
เพิ่งมาหาข้อมูลทีหลังถึงรู้ว่า เขาทำระบบที่สามารถสั่งผ่านมือถือได้
จะมีการอัปเดตว่า เครื่องดื่มเราอยู่ขั้นตอนไหนแล้ว เราจะได้ไม่ต้องมาเสียเวลารอหน้าร้าน สุดยอดเลยครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ