เป็นบ้านเดี่ยวระดับลักซ์ชัวรีที่สร้างเมนเกตได้เตะตาที่สุดแห่งหนึ่งเลยเหมือนกัน สำหรับ "THE ETERNITY ARC รามอินทรา-วัชรพล"
ผมไม่ได้เดินออกไปถ่ายด้านนอกเพราะร้อนมาก ดังนั้นเอาภาพจากด้านในก็พอ เพราะจากมุมนี้ก็สวยเหมือนกัน
สำหรับโครงการนี้เป็นโครงการบ้านเดี่ยวระดับลักซ์ชัวรี ส่งท้ายปลายปี จาก "สถาพร เอสเตท" ครับ
ตั้งอยู่บนทำเลศักยภาพ ที่สุดของความสะดวกสบาย อย่างย่านวัชรพล หรือภาษาปากชาวบ้านเค้าก็เรียกแถวนี้กันว่า "สุขาภิบาล 5" นั่นแหละ
ต้องบอกว่าจุดหนึ่งที่น่าสนใจและเป็นจุดที่ทำให้สถาพรฯ เลือกจะมาปักหมุดโครงการใหม่ที่นี่คือ "ทำเล ณ ตรงนี้" เป็นทำเลที่มีความต้องการในการมองหาบ้านราคามากกว่า 10 ล้านบาท มากที่สุดเป็นอันดับ 3 ในกรุงเทพฯ
แต่ถ้ามองแบบเจเนอรอล มันคือทำเลสุดฮอตที่ผู้บริโภคมีความต้องการซื้อบ้านมากที่สุดในกรุงเทพฯ นะ!
พื้นที่ตรงนี้ดียังไง? ดีเพราะเข้าเมืองง่ายสุดๆ ครับ
เพราะใกล้ทางด่วนรามอินทรา – อาจณรงค์ เพียง 500 เมตร และสามารถขึ้นทางด่วนจุดเดียวกันเพื่อเชื่อมต่อกับถนนกาญจนาภิเษก จะออกไปพักผ่อนตากอากาศในต่างจังหวัดก็สะดวกสบายไม่แพ้กับการเข้าเมือง
อีกทั้งพื้นที่ตรงนี้ยังรายล้อมไปด้วยแหล่งรวมไลฟ์สไตล์ที่ครบครันทีเดียว
ทั้งสถานศึกษาชั้นนำ ห้างสรรพสินค้า และโรงพยาบาล ถือว่าพร้อมทุกด้าน
"THE ETERNITY ARC รามอินทรา-วัชรพล" มีทาร์เก็ตคือกลุ่มคนที่ต้องการมีเวลาให้กับครอบครัว คนที่ประสบความสำเร็จด้านการงานและธุรกิจ คนที่ต้องการความลักซ์ชัวรี่ในแง่ของฟาซิลิตี้ วัสดุก่อสร้าง และแบรนด์ต่างๆ ที่ใช้ ที่นี่นับว่าตอบโจทย์
จุดหนึ่งที่ผมชอบและคิดว่าเป็นจุดเล็กๆ น้อยๆ ที่หลายคนมักมองข้ามคือ ห้องทำงานส่วนตัว
สถาพรฯ มองว่า ยุคนี้สมัยนี้ทุกเพศทุกวัยสามารถทำงานได้หมด จะชายจะหญิงก็เป็นคนที่ทำงานและมีรายได้เป็นของตัวเอง ดังนั้นมันคงจะดีกว่าถ้าพวกเขาเหล่านั้นมีห้องทำงานของแต่ละคนแยกกันไป
อันนี้นับว่าดีทีเดียว เพราะเดี๋ยวนี้ใครๆ ก็สามารถทำธุรกิจของตัวเองได้ที่บ้าน บางครั้งก็ไม่จำเป็นต้องแชร์สเปซกันให้วุ่นวาย มีของใครของมันไปเลยดีกว่า สะดวกออก
และอีกจุดหนึ่งที่ถือได้ว่าเป็นจุดเด่นของโครงการนี้ ตั้งแต่เข้าตัวโครงการมาก็สามารถสังเกตเห็นได้ คือการดีไซน์แบบลดมุมต่างๆ ให้ดูมีความโค้งมนสบายตานุ่มนวลครับ
พอเป็นแบบนี้จะรู้สึกได้เลยว่าความแข็งกระด้างของบ้านหายไป และแทนที่กลับมาด้วยความเป็นมิตรมากขึ้น เหมาะกับบ้านที่มีลูกเล็กอยู่นะ
ที่เก๋คือเราสามารถใช้ประโยชน์จากเมนเกตได้ด้วย เพราะเอามาเป็นคลับเฮ้าส์ได้เลย ใช้ประโยชน์ได้แบบสองต่อ ไม่จำเป็นต้องเพิ่มพื้นที่แต่อย่างใด
เชื่อมต่อยาวมาจนถึงสระว่ายน้ำที่ทางโครงการคิดมาแล้วล่ะว่าอยากให้มันเป็นสระว่ายน้ำที่สามารถใช้งานได้ทั้งวัน เล่นได้ตลอดเวลา ดังนั้นจึงทำแบบกึ่ง Outdoor ฝั่งหนึ่งอยู่ในร่ม ฝั่งหนึ่งอยู่นอกร่ม เจอกันแบบครึ่งต่อครึ่ง เล่นได้ตลอดแบบไม่ต้องกลัวร้อน
สำหรับ "THE ETERNITY ARC รามอินทรา-วัชรพล" เป็นโครงการ Private Residential ที่มีเพียง 58 ยูนิตเท่านั้นครับ ยูนิตน้อยแบบนี้ แม้คลับเฮ้าส์จะไม่ใหญ่มากแต่ก็สามารถใช้งานได้อย่างไม่แออัด อีกอย่างคือภาพรวมโครงการมันเป็นอะไรที่มีความเป็นชุมชนที่เรนจ์ใกล้เคียงกันด้วย
ที่มีจะมีด้วยกันทั้งหมด 3 แบบบ้านครับ โดยมีที่ดินเริ่มต้น 50 - 80 ตารางวา
แบบ MAJESTY ที่มาพร้อมพื้นที่ใช้สอย 305 ตารางเมตร 4 ห้องนอน 5 ห้องน้ำ 1 พื้นที่อเนกประสงค์ 1 ห้องแม่บ้าน และที่จอดรถสำหรับ 3 คัน
ถัดมาที่แบบ GLORY ตัวนี้มีพื้นที่ใช้สอย 235 ตารางเมตร 4 ห้องนอน 4 ห้องน้ำ พร้อมที่จอดรถสำหรับ 3 คัน
และปิดท้ายด้วยแบบ VICTORY มาพร้อมพื้นที่ใช้สอย 180 ตารางเมตร 3 ห้องนอน 3 ห้องน้ำ และที่จอดรถสำหรับ 2 คัน
โดยแบบบ้าน Majesty จะมีเพดานสูงถึง 6.4 เมตร
และทุกแบบบ้านถูกออกแบบให้มีหน้าต่างบานใหญ่ที่ทำให้ดูโปร่งสบาย ทั้งยังออกแบบให้มี Courtyard กลางบ้านเพื่อเพิ่มพื้นที่สีเขียวสำหรับการพักผ่อนในรูปแบบ Inside-Out Outside-In เพื่อความรีแล็กซ์ระหว่างวัน
ตัวบ้านเองก็มีฟาซาดที่ใช้กรองแดดเข้าไปในบ้านด้วยครับ เพราะเมืองไทยเป็นเมืองร้อน แดดเข้าแทบจะตลอดเวลา เค้าก็ปรับเรื่องทิศทางต่างๆ มาให้พร้อมแล้วล่ะ จุดนี้จึงมั่นใจได้ว่าอย่างน้อยบ้านเราก็ไม่ร้อนเกินไป
มีพื้นที่อเนกประสงค์สำหรับเสริมสร้างทุกกิจกรรมของครอบครัว มีการติดตั้ง EV Charger Support เพื่อรองรับยานยนต์ไฟฟ้าของลูกบ้าน มีให้ครบหมดแล้ว
ส่วนราคาก็อยู่ที่ 9.5 - 16 ล้านบาท ใครที่กำลังมองหาบ้านที่เน้นเด่นๆ ในเรื่องของ Design, Function และ Facilities เพื่อสร้างคุณภาพชีวิตที่ดี ตอบโจทย์ความต้องการในทุกด้านของการอยู่อาศัย ผมคิดว่า "THE ETERNITY ARC รามอินทรา-วัชรพล" น่าจะตอบโจทย์ตรงนี้ได้ไม่น้อย
โดยเฉพาะคนที่กำลังมีลูกเล็ก เพราะ Facilities หลายๆ อย่างในโครงการ เท่าที่ผมดู ส่วนใหญ่แล้วซัพพอร์ตการเสริมสร้างจินตนาการของเด็กได้ค่อนข้างดีทีเดียว
ดูเหมือนปีนี้เค้าจะเปิดขายแค่ไม่กี่หลังด้วยนะ รีบแวะไปชมกันก่อนได้ครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ