เปิดทดลองวิ่งให้บริการเป็นที่เรียบร้อยแล้วสำหรับ 'น้องนมเย็น' หรือ รถไฟฟ้าสายสีชมพู
โดยมีกำหนดให้ประชาชนได้ทดลองใช้ฟรี!! ตั้งแต่วันที่ 21 พ.ย. - 17 ธ.ค. 2566
เป็นระบบรถไฟฟ้ารางเดี่ยว แบบวางคร่อมราง หรือที่เราเรียกกันติดหูว่ารถไฟฟ้าโมโนเรล
วิ่งผ่านเส้นทางตั้งแต่ แคราย-แจ้งวัฒนะ–รามอินทรา–มีนบุรี ซึ่งเป็นรถไฟฟ้าสายที่ 10 ของกรุงเทพฯและปริมณฑล มีระยะทางยาวกว่า 34.5 กม. เป็นระยะทางที่ยาวเป็นอันดับ 1 ของอาเซียนด้วยนะ!!! (และอันดับ 4 ของโลก)
มีด้วยกันทั้งหมด 30 สถานี ได้แก่
1. สถานีศูนย์ราชการนนทบุรี (เชื่อมต่อกับ รถไฟฟ้าสายสีม่วง สถานีศูนย์ราชการนนทบุรี และ สายสีน้ำตาล สถานีศูนย์ราชการนนทบุรี)
2. สถานีแคราย
3. สถานีสนามบินน้ำ
4. สถานีสามัคคี
5. สถานีกรมชลประทาน
6. สถานีแยกปากเกร็ด (เชื่อมต่อเรือด่วนเจ้าพระยา ท่าเรือปากเกร็ด)
7. สถานีเลี่ยงเมืองปากเกร็ด
8. สถานีแจ้งวัฒนะ-ปากเกร็ด 28
9. สถานีศรีรัช
10. สถานีเมืองทองธานี (สายแยกเข้า สถานี อิมแพ็คชาเลนเจอร์ และ สถานี ทะเลสาบเมืองทองธานี)
11. สถานีแจ้งวัฒนะ 14
12. สถานีศูนย์ราชการเฉลิมพระเกียรติ
13. สถานีโทรคมนาคมแห่งชาติ
14. สถานีหลักสี (เชื่อมต่อสายสีแดง สถานีหลักสี่)
15. สถานีราชภัฏพระนคร
16.สถานี วัดพระศรีมหาธาตุ (เชื่อมต่อ BTS สายสีเขียว หรือ สุขุมวิท)
17. สถานีรามอินทรา 3
18. สถานีลาดปลาเค้า
19. สถานีรามอินทรา กม. 4
20. สถานีมัยลาภ
21. สถานีวัชรพล (เชื่อมต่อ สายสีเทา สถานีวัชรพล)
22. สถานีรามอินทรา กม. 6
23. สถานีคู้บอน
24. สถานีรามอินทรา กม. 9
25. สถานีวงแหวนรามอินทรา
26. สถานีนพรัตน์
27. สถานีบางชัน
28. สถานีเศรษฐบุตรบำเพ็ญ
29. สถานีตลาดมีนบุรี
30. สถานีมีนบุรี (เชื่อมต่อสายสีส้ม สถานีมีนบุรี)
น้องนมเย็นเป็นรถไฟฟ้ารุ่น อินโนเวีย โมโนเรล 300 จากอัลสตอม (บอมบาร์ดิเอร์ เดิม) จากประเทศจีน
วันที่ผมไปทดลองใช้บริการเป็นวันที่เค้าเปิดวันที่ 2 นะ ไปลองนั่งช่วงบ่ายๆ ซึ่งไม่ใช่ช่วงเวลา Prime time ,เริ่มต้นจากสถานีวัดพระศรีฯ พบว่าผู้โดยสารค่อนข้างหนาตา มีคนใช้บริการเยอะมาก
และด้วยความที่น้องนมเย็น ไม่ใช่เด็กอ้วน น้องเป็นรถไฟฟ้าที่ค่อนข้างเล็ก มีทั้งหมด 4 ตู้โดยสาร เป็นรถไฟฟ้าที่เน้นให้ผู้โดยสารยืน (ที่นั่งน้อย) หากเราเปรียบเทียบกับสายสีน้ำเงิน สีเขียว และม่วง ทำให้ผู้โดยสารแน่นอยู่ภายในตัวรถพอสมควรเลย
และช่วงทดลองให้บริการความถี่แต่ละขบวนอยู่ที่ 10 นาที ทำให้ผู้โดยสารยิ่งแน่นเลยครับ โดยรถไฟฟ้าจะเปิดให้บริการตั้งแต่เวลา 06.00 น. - 20.00 น.
ด้วยความถี่และความยาวแต่ละสถานี ผมเลยไม่สามารถออกไปสำรวจทุกๆ สถานีได้เพราะจะกินเวลานานมาก
จุดที่สูงที่สุดของสายสีชมพูคือช่วงข้ามทางด่วนพิเศษฉลองรัช ที่อยู่ระหว่างสถานีมัยลาภ และ สถานีวัชรพล นั่นเอง โดยมีความสูงที่วัดจากพื้นถนน อยู่ที่ 27 เมตร โค่นความหวาดเสียวแชมป์เก่าสายสีเหลืองสถานีศรีกรีฑา ที่มีความสูง 25.79 เมตร ไปเป็นที่เรียบร้อย
แต่ความรู้สึกโดยรวมสำหรับผมที่เนคนกลัวความสูง ถ้าเป็นสถานีอื่นๆ เส้นทางสายสีชมพูไม่ได้สูงจนน่าหวาดเสียวเท่าสายสีเหลืองครับ เพราะสายสีเหลืองนี่เรียกได้ว่าสูงแทบทุกสถานีจริงๆ
อ้อ อีกอย่างคือแต่ละสถานีของสายสีชมพูเนี้ย ก็ยังมีความไม่พร้อมอยู่บ้าง หลายๆ สถานีทางออกบางเส้นทางยังสร้างไม่เสร็จเลยนะ
ทีแรกผมกะว่าจะนั่งเข้าเมืองทองดู แต่ผลปรากฏว่า สถานีเมืองทองธานี ที่เชื่อมเข้าสายแยกเข้า สถานีอิมแพ็คชาเลนเจอร์ และ สถานีทะเลสาบเมืองทองธานี ยังไม่เสร็จครับ และไม่รู้จะเสร็จเมื่อไหร่
สำหรับคนที่จะเข้าอิมแพ็ค ผมแนะนำว่า ให้ไปลงสถานีศรีรัช และต่อวินมอเตอร์ไซต์ไปอีกหน่อย จะสะดวกกว่าในช่วงที่รถไฟฟ้าอิมแพ็คฯ ยังไม่เสร็จ
ในอนาคตเวลามีงาน งานแฟร์ หรือ คอนเสิร์ต ที่เลิกดึกๆ ผมว่าการเดินทางตรงนี้ สะดวกสบาย และปลอดภัยมากขึ้นแน่นอน เรียกได้ว่าเป็นสายที่มาเติมเต็มได้ดีมากจริงๆ
ตอนนี้สามารถไปลองใช้บริการกันได้แบบฟรีครับ สามารถรับบัตรโดยสารแบบเที่ยวเดียว (Single Journey Card) ได้ที่เจ้าหน้าที่ หรือใช้บัตร Rabbit ในการเดินทาง(ไม่หักค่าใช้จ่าย) จนถึงวันที่ 17 ธ.ค. 2566 นี้นะครับผม!!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ใครฝันอยากลองคอสเพลย์เป็นผู้ปกครองระบบศักดินา เจ้าของปราสาท หรือท่านโชกุนจ้าวแคว้นของญี่ปุ่น วันนี้กำเงิน 3 แสนบาทไป ก็ได้สัมผัสประสบการณ์เลอค่านี้แล้วครับ
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย