BTS : สะพานควาย / /
22 Dec 2023 13:22
มาแล้วครับ อีกโครงการคอนโด Mixed Use โครงการใหม่จาก 'ปรีดา เรียลเอสเตท จำกัด'
ตัวนี้ทำเลน่าสนใจมากครับ ตัวโครงการตั้งอยู่ใจกลางย่านประดิพัทธ์ ซึ่งจุดที่ตั้งโครงการใกล้ทั้งทางด่วน รถไฟฟ้า และสถานีรถไฟกรุงเทพอภิวัฒน์ หรือ สถานีกลางบางซื่อนั่นเอง
แถมย่านนี้ยังเต็มไปด้วยแหล่งงานด้วยนะ ด้วยความที่เค้าอยู่ใกล้กับสำนักงานราชการใหญ่ๆ เพียบเลย อนาคตบอกเลยว่าตัวนี้ปังแน่นอน อ่ะ ก่อนที่จะไปเจาะลึกทำเล เรามาดูรายละเอียดโครงการกันครับ
อย่างที่บอกว่าโครงการนี้เค้าเป็นคอนโด Mixed Use เนื้อที่โครงการประมาณ 3 ไร่ มาพร้อมความสูงถึง 50 ชั้น โดยจะมียูนิตสำหรับพักอาศัยจำนวน 524 ยูนิต สำนักงาน 29 ยูนิต และร้านค้า 5 ยูนิต
โดยมีรูปแบบห้องให้เลือกหลากหลายขนาดเลยฮะ ได้แก่ Studio ขนาด 29.00 ตร.ม. , 1 Bedroom ขนาด 34.00-37.00 ตร.ม. , 2 Bedroom ขนาด 46.00-55.00 ตร.ม. , และรูปแบบห้อง Loft แบบ 1 Bedroom พื้นที่ใช้สอย 28 (+9)-37 (+13) ตร.ม. และ Loft 2 Bedroom พื้นที่ใช้สอย 46 (+16)-55 (+17) ตร.ม.
มาพร้อมที่จอดรถรวมทั้งโครงการ 60% มีทั้งระบบ Auto Parking และ Conventional Parking และ EV Charging Station พร้อมระบบรักษาความปลอดภัยตลอด 24 ชม.
อีกหนึ่งจุดเด่นของโครงการนี้คือเรื่องของส่วนกลางนี่แหละ เพราะเค้าให้พื้นที่ส่วนกลางมากถึง 3,200 ตร.ม. จุใจกับ Facilities ที่ครบครันถึง 6 ชั้น ให้ลูกบ้านได้สูดโอโซนกันแบบฉ่ำปอดใจกลางกรุง กับพื้นที่สีเขียวถึง 2 ไร่
ทีนี้เรามาเจาะลึกทำเลกันครับ อย่างที่เกริ่นไว้ว่าเค้าอยู่บนถนนประดิพัทธ์ ซึ่งสามารถเชื่อมต่อกับถนนพหลโยธินได้ ตามชื่อทำเลโครงการเลย
ตัวโครงการอยู่ใกล้กับแยกเทอดดำริ ติดทางรถไฟ ตรงไปอีกนิดเดียวก็จะเป็นรัฐสภาใหม่แล้ว ซึ่งยังอยู่ในรัศมีรถไฟฟ้านะครับ
โดยรถไฟฟ้าที่ใกล้ที่สุดคือสถานีสะพานควาย ระยะทางจากโครงการถึงรถไฟฟ้าประมาณ 1.8 - 2 กม. ซึ่งในอนาคตคาดว่าจะมีรถคอยรับส่งลูกบ้านระหว่างโครงการและรถไฟฟ้าแน่นอน
หากเรามาจากถนนพหลโยธิน ทางแยกสะพานควาย ตัวโครงการจะเลยแยกประดิพัทธ์ (อยู่ใต้ทางด่วนศรีรัช) ไปอีกนิดเดียวเท่านั้น
เท่ากับว่า ตรงนี้จะสามารถเชื่อมต่อเข้าถนนพระราม 6 ที่แยกประดิพัทธ์ ได้แบบสะดวกเลย เพราะใกล้โครงการมากๆ นอกจากนี้ยังสามารถใช้แยกนี้เข้าเส้นกำแพงเพชร เพื่อไปยังสถานีกรุงเทพอภิวัฒน์ได้ด้วยนะ
ข้อดีอีกอย่างของทำเลตรงนี้ นอกจากในแง่ของการเดินทางแล้ว ผมว่าเรื่องของแหล่งอำนวยความสะดวก อาหารการกินนี่แหละที่เด่น
เพราะถนนประดิพัทธ์ ถือว่าเป็นถนนอีกเส้นที่มีความคึกคักแทบจะตลอดเส้นทางเลยนะ ยิ่งฝั่งที่ใกล้ถนนพหลฯ หรือใกล้รถไฟฟ้า นี่ร้านโคตรเยอะทั้งคาวทั้งหวาน
ด้วยความที่ฝั่งนั้นเค้ามีคอนโดรุ่นพี่หลายโครงการมาสร้างอยู่ก่อนแล้ว ร้านรวงก็เลยตามมาเป็นพรวน
ยิ่งตอนนี้ The Rice ตรงหัวมุมถนนแยกสะพานควายสร้างเสร็จแล้วด้วย ย่านนี้เลยยิ่งเต็มไปด้วยแหล่งอำนวยความสะดวก ที่บอกตามตรงว่าคนย่านอื่นคงมีอิจฉากันบ้างแหละ
โดยห้างและร้านรวงใกล้ๆ โครงการมีทั้ง Big C สะพานควาย , La Villa Ari , ตลาดนัดจตุจักร เป็นต้น นอกจากนี้ยังสามารถเข้าสู่ย่านอารีย์ ย่านสุดคิวท์ประจำกรุงเทพได้แบบสบายๆ
ส่วนในแง่ของแหล่งงานอย่างที่บอกครับว่าสำนักงานราชการรอบๆ เนี้ย เพียบเลย อาทิ รัฐสภา , โรงพยาบาลวิมุต , โรงพยาบาลเปาโล ขยับไปอีกหน่อยก็จะเป็น โรงพยาบาลรามาธิบดี , โรงพยาบาลวิชัยยุทธ , โรงพยาบาลราชวิถี เป็นต้น อาจจะไม่ได้อยู่ใกล้มากนัก แต่ถือว่าอยู่ในพิกัดที่ใกล้เคียง เดินทางได้สะดวก
อ้อ ลืมบอกว่าประดิพัทธ์ ถือว่าเป็นย่านทหารนะครับ เรียกได้ว่าโครงการนี้น่าจะเป็นอีกโครงการขวัญใจคนในเครื่องแบบเลยแหละ
ตอนนี้โครงการล้อมรั้ว ติดไวนิลเรียบร้อยแล้ว คิดว่า Sale gallery น่าจะตามมาเร็วๆ นี้ครับ ตัวโครงการผ่าน EIA เรียบร้อยแล้วด้วย กำหนดเสร็จคาดว่าน่าจะประมาณปลายปี 2569 ตอนนี้ราคาแง้มออกมาแล้ว เริ่มต้นที่ 2.99 ล้าน* (ข้อมูล ณ พ.ย. 2566)
แอบแปะเว็บไซต์โครงการไว้หน่อย เผื่อใครสนใจ คลิก ตอนนี้ก็ดูภาพทำเลโครงการเป็นน้ำจิ้มไปก่อนเนอะ ถ้าหากมีข้อมูลด้านอื่นเพิ่มเติม ไว้ผมจะมาอัปเดตกันอีกทีครับ!!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ