มีใครไปงานกาชาดกันมาบ้างแล้วครับ?? ปีนี้บอกเลยว่าเป็นปีที่พิเศษสุดๆ เพราะเค้าครบรอบ 100 พอดีเป๊ะ!!
โดยงานกาชาดปีนี้เค้าจะจัดขึ้นตั้งแต่วันที่ 8-18 ธ.ค.2566 รวม 11 วันเต็มๆ ตั้งแต่เวลา 11.00 - 22.00 น.
ครั้งนี้จัดที่สวนลุมพินีเหมือนเดิมครับ ยิ่งใหญ่ เดินกันจนขาลาก ร้านรวง บูธกิจกรรมต่างๆ บอกเลยว่าเพียบ!!
ครบ 100 ปีทั้งที แต่ละร้านเค้างัดโปรคุ้ม ราคาถูกแบบไม่มีใครยอมใครเลย
ปีนี้มาในคอนเซ็ปต์ "รื่นรมย์สุขฤดี ณ ที่แห่งการให้" เค้ามีการเชิญชวนให้แต่งชุดไทยด้วยนะ แต่ปีนี้ไม่เห็นเลยแหะ สงสัยเค้าแต่งกันตอนเช้าๆ อิอิ
ผมมาในคืนที่ 4 แล้วนะ เรียกได้ว่าคนคึกคักมากกกก มีร้านรวงเยอะ อย่างไฮไลท์ของงานกาชาดที่หลายคนบอกว่าถ้าไม่กิน แปลว่ามาไม่ถึงงานกาชาดอย่างโอวัลตินภูเขาไฟ บอกเลยว่า มีอยู่ทุกมุมของสวนลุม กินหมด เก็บแก้วเป็นที่ระลึกใช้ต่อเหมือนเดิม 55555
บูธจากกระทรวงและมหาวิทยาลัย เยอะเหมือนเดิม ใครสายเสี่ยงโชคปีนี้บอกเลยว่าต้องมา!! เพราะตักไข่ สอยดาวรางวัลใหญ่ๆ ทั้งนั้น แจกทองกันแทบทุกบูธ นอกจากนี้ยังมีเครื่องใช้ไฟฟ้า รถมอเตอร์ไซต์ จักรยาน ตุ๊กตา และอื่นๆ อีกมากมาย จากหลายๆ หน่วยงาน ได้แก่
โซนที่ 1 กองอำนวยการจัดงานกาชาด / หน่วยงานสภากาชาดไทย บริการต่างๆ
โซนที่ 2 ร้านโครงการส่วนพระองค์
โซนที่ 3 ส่วนราชการ
โซนที่ 4 สถาบันการศึกษาและสมาคมศิษย์เก่า
โซนที่ 5 หน่วยงานด้านความมั่นคงและสมาคมแม่บ้าน
โซนที่ 6 สมาคม ชมรม สโมสรและองค์กรทั่วไป
โซนที่ 7 หน่วยงานพลังงาน
ปีนี้นอกจากจะมีสอยดาว ตักไข่ ไฮไลท์งานกาชาดแล้ว เค้ายังมีโซนเครื่องเล่นด้วยนะ
แต่เห็นที่ที่พลาดไม่ได้ก็คือโซนอาหารนี่แหละ มีการแบ่งซุ้มกระจายทุกจุดในสวน โซนนี้คนแน่นทุกจุด ซื้ออาหารไม่มีที่นั่ง นั่งพื้นทานบนสนามหญ้า ฟินๆ ได้อรรถรส มีพนักงานและจุดทิ้งขยะคอยให้บริการด้วย
นอกจากนี้ยังมีจุดรับบริจาคโลหิตอีกด้วย โดยจะมีจุดให้บริการแบบครบวงจร ณ บริเวณอาคารลีลาศ สวนลุมพินี (เข้าทางประตู 3 ฝั่งถนนพระราม 4) เพื่อนำไปใช้กับผู้ป่วยที่ต้องได้รับโลหิตในการรักษา
อีกข้อดีในงานกาชาดปีนี้ที่ผมชอบมากคือเค้ามีจุดบริการห้องน้ำเคลื่อนที่ หาง่าย และเพียงพอต่อผู้ใช้บริการ ใครไปเที่ยวไม่ต้องกังวลเรื่องห้องน้ำเลย อันนี้ต้องชื่นชมจริงๆ นะ
สิ้นปี ใครอยากไปเที่ยวแบบฟินๆ เสพบรรยากาศงานปลายปี งานกาชาดยังมีอยู่ รีบๆ ไปก่อนจะหมดนะ 1 ปี มีครั้งเดียวถึงวันที่ 18 ธันวาคม 2566 นี้เท่านั้น
สามารถนั่งรถไฟฟ้า BTS มาลงที่ สถานีราชดำริ ทางออก 4 และสถานีศาลาแดง ทางออก 6
รถไฟฟ้าใต้ดินสามารถมาลงได้ที่ MRT สถานีสีลม ทางออก 1 และ สถานีสวนลุมพินี ทางออก 3
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ