"Maroon Ratchada 32" (มารูน รัชดา 32) โครงการนี้น่าจะเรียกได้ว่าเป็นโครงการส่งท้ายปีของทาง AssetWise แล้วแหละ
โครงการนี้ถือว่ายังคงคอนเซ็ปต์ เจ้าคอนโดใกล้มหาลัย 'ขวัญใจหญ้าอ่อน' เหมือนเคย เพราะแม้ตัวโครงการจะไม่มีชื่อมหาลัยใดพ่วงท้าย แต่ก็ยังคงอยู่ในรัศมีใกล้มหาลัยอยู่เหมือนเดิม
ตัวนี้เค้าจะใกล้มหาวิทยาลัยราชภัฏจันทรเกษม และ ยังถือว่าอยู่ในพิกัดของมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ อยู่นะ
โครงการยังไม่ได้มีรายละเอียดอะไรออกมาเลยครับ เราเลยยังไม่รู้เนอะว่าเค้าจะสร้างมาในรูปแบบไหน มีกี่ยูนิต ขนาดห้องเริ่มต้นเท่าไหร่ ฯลฯ แถมยังเป็นแบรนด์ใหม่ที่เรากะราคาไม่ได้ด้วยสิ!!
แต่ไม่เป็นไรครับ วันนี้เรามาดูทำเลกันก่อนก็ได้ เพราะตอนนี้เค้าทำการล้อมไวนิล ปักหมุดใน Google Maps เรียบร้อยแล้ว
โครงการนี้จะอยู่ในซอยรัชดา 32 ตามชื่อโครงการเลย แต่ภายในซอยรัชดาเค้าก็จะมีแยกโน่นนี่ ยิบย่อยอ่ะเนอะ ซึ่งตัวโครงการนี้เค้าจะอยู่ตรงซอยรัชดา แยก 19 นะ
แต่ถ้าเข้ามาจากทางถนนรัชดา เราจะผ่าน Sale gallery ก่อน ซึ่งตอนนี้เค้ากำลังสร้างกันอยู่เลย แต่ตรงนี้ไม่ใช่ที่ตั้งโครงการนะครับ ตัวโครงการจริงต้องเข้ามาอีกนิดนึง
(Sale gallery อยู่ช่วงต้นซอย ก่อนถึงร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้อวัวบริเวณสี่แยกย่อยในซอย)
แต่ถ้าจะให้เห็นภาพ หากเราเข้าซอยมาจากเส้นรัชดา (ซอยฝั่งตรงข้ามศาลอาญารัชดา) ถ้าขับรถเข้ามา เลยซอยรัชดา 36 ตรงมาเรื่อยๆ เลยเซเว่นใหญ่ กับร้านอาหารบ้านสุขนิยมมานิดเดียว ที่ตั้งโครงการจะอยู่ทางซ้ายมือ
โครงการอยู่ในพื้นที่ที่มีความสงบ เหมาะกับการอยู่อาศัย เข้ามาในซอยรัชดา 32 ในนี้จะมีบ้านคนซะส่วนใหญ่ ซึ่งส่วนใหญ่ก็เป็นพวกบ้านเดี่ยวที่อยู่กันมานานด้วยนะ ไม่ค่อยจอแจ มีคอนโดและหอพักอยู่ก่อนแล้วไม่มากเท่าไหร่
ตัวโครงการจะอยู่ช่วงกลางๆ ซอย ตรงนั้นจะสบายๆ ไม่ค่อยคึกคักเท่าต้นซอย ตรงที่ตั้งโครงการจะเป็นบ้านคนซะส่วนใหญ่ ติดๆ ขนาบโครงการจะเป็นอพาร์ทเม้นต์และโรงแรมครับ ตรงข้ามโครงการก็เป็นอพาร์ทเม้นต์เหมือนกัน ส่วนช่วงต้นซอยหอพักจะคึกคักกว่า หอพักเยอะกว่า มีเซเว่นและโลตัส เอ็กเพลสอยู่ต้นซอยเลย
ใครที่ชอบอยู่ในย่านสงบๆ ปราศจากเสียงการจราจรรบกวน ผมว่าถูกใจแน่นอน แถมในซอยนี้ยังมีแหล่งอำนวยความสะดวก อย่างร้านสะดวกซื้อ ร้านอาหาร ร้านซักรีด อีกด้วย
จริงๆ ไม่ไกลจากที่ตั้งโครงการ "มารูน รัชดา 32" ก็มีโครงการ "โมดิซ รัชดา 32" ของทาง AssetWise อยู่แล้วเหมือนกัน ตัวนี้สร้างเสร็จพร้อมอยู่ไปตั้งแต่ปี 2019 แล้ว
พิกัดตรงนี้ไม่ได้ติดรถไฟฟ้า แต่ถือว่าใกล้นะ เป็นทำเลที่สามารถเดินทางได้อย่างสะดวกสบายทั้งรถไฟฟ้า และ รถส่วนตัว
สามารถเชื่อมต่อรถไฟฟ้าได้ถึง 3 สาย เลยทั้ง MRT สายสีเหลือง , สายสีน้ำเงิน และ BTS สายสีเขียว
อย่างวันนี้ผมนั่งรถไฟฟ้า MRT สายสีน้ำเงินมาลงที่สถานีลาดพร้าว แล้วต่อวิน 30 บาท ขับตรงเข้าเส้นรัชดา จากรถไฟฟ้าแปปเดียวถึงโครงการเลย
ซึ่งระยะทางระหว่างโครงการมายังรถไฟฟ้าที่ใกล้ที่สุดอย่างสถานีลาดพร้าว ซึ่งเป็นสถานี Interchange เชื่อมต่อทั้ง MRT สายสีน้ำเงิน และ MRT สายสีเหลือง แค่ประมาณ 2 กม. เท่านั้นเอง
นอกจากนี้ หากใครทำงานที่อาจจะต้องใช้บริการ BTS สายสีเขียว หรือสายสุขุมวิท สามารถนั่งจากสถานีสายสีน้ำเงิน ไปอีกหนึ่งสถานี ลงที่สถานีพหลโยธิน แล้วเดินไปใช้ BTS สถานีห้าแยกลาดพร้าว ก็ถือว่าสะดวกเหมือนกัน
ความโดดเด่นของซอยรัชดา 32 อีกอย่างก็คือซอยนี้สามารถทะลุถนนลาดพร้าววังหินและลาดปลาเค้าได้ด้วยนะ
อย่างคนที่ถ้ามีรถส่วนตัวสามารถขับออกจากโครงการ แล้วเลือกใช้เส้นรัชดาภิเษก ก็ได้ ข้อดีอีกอย่างก็คือด้วยความที่ภายในซอยรัชดาฯ 32 เค้ามีแยกเยอะ ตามแยกบางแยกเราสามารถลัดไปโผล่ถนนเส้นต่างๆ ได้ด้วยนะ เช่นถ้าขับเข้าซอยรัชดา 32 แยก 2 สามารถไปทะลุออก ซอยลาดพร้าว 23 ได้
หรือจะขับออกเส้นลาดพร้าววังหิน ออกไปเข้าถนนโชคชัย 4 เพื่อขับไปเสนานิคม ก็ถือว่าสะดวกเช่นเดียวกัน แต่อาจจะต้องฝ่าฟันรถติดอยู่บ้าง
นอกจากรถไฟฟ้าแล้ว เส้นรัชดาฯ-ลาดพร้าว เป็นเส้นที่มีสถานที่สำคัญไม่ว่าจะเป็น มหาวิทยาลัยราชภัฏจันทรเกษม , ศาลแพ่ง , ศาลอาญา ตรงนี้ก็จะมีรถเมล์ผ่านเยอะอาทิ สาย 28,38, 126, 136, 178, 179, 185, 191, 206, 529 สามารถมาเป็นอีกหนึ่งตัวเลือกการเดินทางได้เช่นกัน
นอกจากทำเลจะสงบ น่าอยู่ เดินทางง่ายแล้ว อีกหนึ่งจุดเด่นเลยคือตัวโครงการอยู่ใกล้สถานศึกษา แหล่งงาน และ แหล่งอำนวยความสะดวกหลายแห่งเลย ไม่ว่าจะเป็น ราชภัฎจันทรเกษม, มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ , โรงเรียนสตรีวิทยา 2 , ศาลอาญา , ตึกช้าง , Lotus Express , เมเจอร์ รัชโยธิน , The JAS วังหิน ฯลฯ
ถือว่าเป็นอีกหนึ่งโครงการส่งท้ายปีที่น่าสนใจ และน่าจับตามองพอสมควรฮะ ตอนนี้ก็ได้แต่รอให้รายละเอียดโครงการปล่อยออกมาก่อน
แต่ผมว่าราคาคงประมาณ "โมดิซ รัชดา 32" หรืออาจจะทิ้งห่างลงมานิดๆ เพราะตัวนั้นภาษีดีกว่า เข้าซอยไม่ลึก ออกถนนใหญ่ใกล้กว่านิดหน่อย
แต่เอาเป็นว่ายังคอนเฟิร์มอะไรไม่ได้เนอะ อันนี้แค่เดาๆ เอา ยังไงก็ต้องรอข้อมูลจากโครงการอีกทีแหละ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ