ถ้าคุณจะซื้อบ้าน ชื่อบริษัทแรกที่ผุดขึ้นมาในหัวคุณคือชื่ออะไร?
‘Terra BKK’ เค้าลองสำรวจดูกับกลุ่มตัวอย่าง 2,000 คน พร้อมกับตั้งชื่อรางวัลเกร๋ๆ ว่า “รางวัล The Most Powerful Brand in Real Estate 2023” หรือ “สุดยอดแบรนด์อสังหาฯ ทรงพลังปี 2566” รู้มั้ยว่าใครได้ไป?
“แสนสิริ” หรือที่ผมเรียกอย่างน่ารักว่า ‘พี่สิบหมื่น‘
และไม่ใช่แค่ได้ปีนี้ แค่เค้าได้มาแล้ว 5 ปี
แต่ก็ไม่มีอะไรแปลกใจสำหรับผมเลย เพราะโครงการของ “Sansiri” ทำผมว้าวแล้วว้าวอีก Surprise บน Surprise พอเจ้าอื่นขยับเข้ามาใกล้ “Sansiri” ก็จะขยับออกไปอีก
ผมมักจะแอบบ่นตลอดว่า เหนื่อยเวลาไปถ่ายหมู่บ้านของแสนสิริ ผมจะใช้เวลาถ่ายแค่ทางเข้าก็เกินครึ่งชั่วโมงแล้ว!! สวย อลังการ หรู แตกต่าง มี Identity
ที่จริงคอนเซ็ปต์ของ ‘Sansiri’ เค้าไม่ได้ซับซ้อนนะ แค่ยึด ’ลูกค้า‘ เป็นศูนย์กลางเท่านั้นเลย
แนวคิด YOU Are Made for Life “ชีวิตคุณ” คือ แรงบันดาลใจของเรา เพราะ ‘การใช้ชีวิต’ ของคุณคือ สิ่งที่หลากหลาย และงดงามที่สุด
บอกเลยฟังดูดี มีสกุลมาก แต่การทำแนวคิด ให้กลายเป็น ’ชีวิตจริง‘ ได้ ไม่ใช่เรื่องง่ายหรอก แต่ ’พี่สิบหมื่น’ ทำได้ ทำมาอย่างต่อเนื่อง และจะทำต่อไป ให้สมกับรางวัล ซึ่งที่บอกว่าทำได้นี่ก็สะท้อนออกมาในหลายๆ มุม ทั้ง
Design for YOU ดีไซน์และออกแบบพื้นที่ ใช้สอยจากการใช้ชีวิตของ ‘คุณ’ เพื่อสะท้อนตัวตนและตอบโจทย์การอยู่อาศัยในทุกด้าน
Quality for YOU ทุกตารางนิ้วของโครงการ ต้องเนี้ยบที่สุด เพื่อให้บ้านของ ‘คุณ’ แข็งแรง คงทนไปแสนนาน
Service for YOU ดูแล ‘คุณ ไม่สิ้นสุด ด้วยบริการที่ครอบคลุมทุกไลฟ์สไตล์ ตั้งแต่ก้าวแรกที่เยี่ยมชมโครงการจนตลอดช่วงเวลาการอยู่อาศัย
Safety for YOU มอบความอุ่นใจไร้กังวล ระบบรักษาความปลอดภัยมาตรฐาน แสนสิริ ที่ดูแลทั่วถึงทุกจุด ให้ ‘คุณ’ มั่นใจตลอด 24 ชั่วโมง
Sustainability for YOU ดูแลสังคมและสิ่งแวดล้อมอย่างเต็มที่ ไม่ใช่แค่เพื่อวันนี้ แต่เพื่อสร้างโลกที่ยั่งยืนสำหรับ ‘คุณ’ และคนรุ่นต่อไป
การสำรวจของ ’Terra BKK’ เนี่ย เค้าทำผ่านออนไลน์ กลุ่มตัวอย่าง 2,000 คน โดยแสนสิริได้รับการยกย่องให้มีความโดดเด่น ทั้งในด้าน
1. Brand Famous เป็นแบรนด์ที่มีชื่อเสียง
2. Dynamic เป็นแบรนด์ที่มีการปรับตัวตลอดเวลา
3. Trusted เป็นแบรนด์ที่ผู้บริโภคเชื่อมั่นในคุณภาพ
ซึ่งทั้ง 3 เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ผู้บริโภคให้ความสำคัญในการตัดสินใจซื้อ ทำให้ขึ้นเป็นอันดับ 1 ในเรื่องความเป็น “แบรนด์ผู้นำ” เป็นแบรนด์อันดับ 1 ที่ผู้บริโภคจะพิจารณาซื้อโครงการในยุคนึ้จริงๆ และยังโดดเด่นในเรื่องของการเป็นผู้นำบ้านเดี่ยวอีกด้วย
นอกจากนี้ แสนสิริ ยังครองแท่นผู้นำกลยุทธ์ทางการตลาดแห่งวงการอสังหาริมทรัพย์ไทย ด้วยการรับรางวัลในเวทีไทยและระดับโลก อย่าง รางวัล Marketing Excellence Awards 2023 จัดโดย Marketing-Interactive นิตยสารออนไลน์ด้านการตลาดและโฆษณาชั้นนำระดับสากล และ Most Valuable Real Estate Brand 2023 จากการจัดอันดับโดยความร่วมมือของบารามีซี่ กรุ๊ป (Baramizi Group) และคณะพาณิชยศาสตร์และการบัญชี จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย อีกหนึ่งความภูมิใจ จากการทำงานอย่างเข้มข้นและก้าวสู่ปีที่ 40 ตอกย้ำผู้นำตัวจริงของวงการอสังหาริมทรัพย์ไทย
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ