ออริจิ้น พร็อพเพอร์ตี้ เปิดตัวร่วมทุนอีกหนึ่งพันธมิตร “โซเท็ตซึ เรียล เอสเตท” ในเครือ “โซเท็ตซึ กรุ๊ป” ยักษ์ใหญ่ด้านรถไฟ-อสังหาฯ-ค้าปลีกสัญชาติญี่ปุ่น นำร่องโครงการแรกร่วมกัน “ดิ ออริจิ้น พหล 57" มั่นใจกำลังซื้อและตลาดคอนโดเลี้ยงสัตว์ได้ในไทยมาแรง
ออริจิ้น ลงนามในสัญญาร่วมทุนร่วมกับบริษัท โซเท็ตซึ เรียล เอสเตท (ไทยแลนด์) จำกัด บริษัทในเครือของ “โซเท็ตซึ กรุ๊ป” (Sotetsu Group) กลุ่มธุรกิจยักษ์ใหญ่ด้านคมนาคมขนส่ง (Transportation) อสังหา (Real Estate) การขายสินค้า (Merchandising) จากประเทศญี่ปุ่น เพื่อร่วมกันพัฒนาโครงการคอนโดมิเนียม ดิ ออริจิ้น พหล 57 (The Origin Phahol 57) โครงการคอนโดสำหรับ Pet Lover มูลค่าโครงการ 1,040 ล้านบาท เจาะตลาดฝั่งตอนเหนือของกรุงเทพฯ
นับตั้งแต่ปี 2564-2566 ออริจิ้น ได้ทยอยเปิดตัวโครงการคอนโดสำหรับ Pet Lover สะสมทั้งสิ้น 16 โครงการ มูลค่าโครงการรวมกว่า 26,000 ล้านบาท โดยดิ ออริจิ้น พหล 57 ถือเป็นโครงการล่าสุดภายใต้การเปิดตัวสะสมดังกล่าว และนับเป็นโครงการคอนโด Pet Lover โครงการที่ 3 ของเครือออริจิ้น ในฝั่งตอนเหนือของกรุงเทพฯ หลังจากที่ประสบความสำเร็จจากโครงการ Pet Lover ในย่านนี้ โดยเฉพาะออริจิ้น เพลส พหล 59 สเตชั่น (Origin Place Phahol 59 Station) ที่กวาดยอดขายสะสมแล้วถึง 80%
ด้าน โซเท็ตซึ เรียล เอสเตท เผยว่าตลาดที่อยู่อาศัยในประเทศไทย ถือเป็นตลาดที่น่าสนใจ เนื่องจากยังคงมีความต้องการที่อยู่อาศัยเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง โดยเฉพาะตามการขยายตัวของเส้นทางคมนาคมในพื้นที่กรุงเทพฯและปริมณฑล เชื่อว่าโครงการนี้จะสามารถแข่งขันกับโครงการอื่นได้โดยการใช้ประโยชน์จากทำเลที่ตั้งที่พหลโยธิน 57 ใกล้กับรถไฟฟ้าสายสีเขียวซึ่งเป็นเส้นทางหลักสู่ใจกลางกรุงเทพฯ มั่นใจว่าโครงการนี้จะได้รับการตอบรับอย่างดีจากผู้บริโภค
สำหรับโครงการ “ดิ ออริจิ้น พหล 57” (The Origin Phahol 57) เป็นโครงการคอนโด Low-rise สูง 8 ชั้น จำนวน 2 อาคาร แบ่งเป็น อาคาร A สำหรับพักอาศัยทั่วไป และอาคาร B เป็นอาคาร "Pet-friendly" สามารถเลี้ยงสัตว์ได้ มีสวนบนดาดฟ้าให้เป็นพื้นที่สำหรับสัตว์เลี้ยงและเจ้าของได้พักผ่อนและตอบสนองความต้องการของผู้ที่ชอบสัตว์เลี้ยงในอาคาร มาพร้อมรูปแบบห้องพักมี 2 แบบ ประกอบด้วย ห้อง 1 Bedroom ขนาดเริ่มต้น 28 ตร.ม. และห้อง 1 Bedroom Plus ขนาดเริ่มต้น 34.5 ตร.ม. พร้อมสิ่งอำนวยความสะดวกหลากหลาย ตั้งอยู่ทำเลใกล้สสถานีรถไฟฟ้า BTS พหลฯ 59 รายล้อมไปด้วย สถานศึกษา ห้างสรรพสินค้า โรงพยาบาล ราคาเริ่มต้น 2.39 ล้านบาท
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ