ตอนนี้ "วัน ออริจิ้น" เตรียมผุดโรงแรมรัวๆ เลยครับ ล่าสุดเข้าซื้อเพิ่มอีก 2 แห่ง ในทำเลสุดยอดของยุทธศาสตร์การท่องเที่ยวไทย ทั้งเชียงใหม่และภูเก็ต
สำหรับที่แรกคือโรงแรมกรีน พาเลท โฮเทล จังหวัดเชียงใหม่ ที่จะเปิดให้บริการภายใต้ชื่อ โครงการ วัน ออริจิ้น เชียงใหม่ นิมมาน โรงแรมระดับพรีเมียม มีห้องพัก 102 ห้อง และห้องอาหาร 1 ห้อง มีพื้นที่เกือบ 1 ไร่ ใกล้ถนนคนเดินและแหล่งช้อปปิ้งชื่อดัง กลุ่มลูกค้าเป้าหมายเป็นคนรุ่นใหม่ที่ชื่นชอบการท่องเที่ยวแนวไลฟ์สไตล์ ที่มองหาที่พักเดินทางสะดวกและมีสไตล์การตกแต่งที่สวยงาม
ส่วนอีกที่คือ โรงแรมบีไฮฟ์ บูทิก โฮเต็ล ภูเก็ต ที่จะเปิดให้บริการภายใต้ชื่อ วัน ออริจิ้น ภูเก็ต เจ้าฟ้า เป็นโรงแรมระดับ Midscale ประกอบด้วย 2 อาคาร 249 ห้องพัก และห้องอาหาร 2 ห้อง พื้นที่กว่า 3 ไร่ อยู่ในตัวเมืองภูเก็ต ห่างจากใจกลางเมืองภูเก็ตประมาณ 5 กิโลเมตร กลุ่มลูกค้าเป็นนักท่องเที่ยวชาวไทยและต่างชาติ รวมถึงกลุ่มนักท่องเที่ยวที่มองหาโรงแรมราคาประหยัดที่มาพร้อมสิ่งอำนวยความสะดวก
ทั้งเชียงใหม่และภูเก็ต ได้ชื่อว่าเป็นเมืองท่องเที่ยวยอดนิยมของบ้านเราที่มีนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและชาวต่างชาตินิยมเดินทางมาท่องเที่ยวมากที่สุดเนอะ งานนี้ทั้งสองโครงการก็คาดว่าจะสามารถเปิดให้บริการได้ภายในไตรมาสที่ 2 ปี 2567 ที่จะถึงนี้ครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ