ปีใหม่คนกรุงเทพ ไม่ได้ไปต่างจังหวัดแบบคนอื่นเขา คงหนีไม่พ้นไฮไลท์เคาท์ดาวน์ตามห้างใหญ่ๆ นี่แหละ
ซึ่งถ้าพูดถึงงานเคาท์ดาวน์กรุงเทพ คงหนีไม่พ้นเซ็นทรัลเวิลด์ และ ไอคอน สยาม เพราะสองห้างนี้จัดใหญ่ทุกปี มีถ่ายทอดสดลงทีวีด้วย!!
ทีนี้ลำบากเลย ไอเราก็ย้ายร่างไม่ได้ด้วยสิ ก็เล่นหน้าไปทั้งสองที่ งานนี้ตัดสินใจกันยากเลย
สิ้นปีนี้ใครยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะไปเคาทเคาท์ดาวน์ที่ไหน ติดดอยเลยจัดให้ขอยกสองห้างนี้มาเทียบกันแบบแมชต่อแมช เซ็นเวิลด์ VS ไอคอน สยาม ที่ไหนน่าไปกว่ากันนะ!!
เซ็นทรัลเวิลด์
เริ่มต้นกันที่เซ็นเวิลด์กันก่อนเลย ต้องบอกก่อนว่าที่นี่เค้าจัดใหญ่ทุกปี!! โดยปีนี้เซ็นทรัลพัฒนาเค้าทุ่มงบกว่า 500 ล้านบาท!! เลยทีเดียวกับงาน CentralwOrld Bangkok Countdown 2024 งานนี้เตรียมพบกับมิวสิคเฟสติวัลเคานต์ดาวน์ระดับโลกที่ยกมาอยู่หน้าห้าง สมฉายา Times Square of Asia
ภายใต้คอนเซ็ปต์ “Funtastic Future” ความสนุกที่ทุกคนคาดไม่ถึง มาพร้อมกับแสง สี เสียง พลุดิจิทัล จัดเต็มเหมือนเดิม พร้อมเวทีคอนเสิร์ตสุดปัง ที่บอกเลยว่าปีนี้ไลน์อัพศิลปินไม่ ธรรมดา ล้วนแต่เป็นแถวหน้าของวงการกันเลยทีเดียว อาทิ
- YOUNGJAE GOT7
- แพทริค (หนุ่มไทยอดีตสมาชิกบอยแบนด์ชื่อดังจากจีน วง INTO1)
- พีพี กฤษฏ์
- บิวกิ้น พุฒิพงศ์
- โบกี้ ไลออน
- นนท์ ธนนท์ x อิ้งค์ วรันธร
- โอ๊ต ปราโมทย์
- ป๊อบ ปองกูล
- PROXIE
- TRINITY
- BUS (Because of you I shine)
- TIGGER
- Alala
- PSYCHIC FEVER
- bamm, bXd
- DVI
- PERSES
- Hashtax
- QRRA
- Three man down
ที่สำคัญเซ็นเวิลด์เค้าเปิดให้เข้าชมฟรี!! งานนี้เล่นใหญ่มาก เค้ามาพร้อมจอ panOramix ใหญ่ที่สุดในโลก ขนาด 3,790 ตร.ม. และ Futuristic Fireworks พลุดิจิทัล 180 องศา งานนี้ถ่ายทอดสดทางช่อง 3HD ด้วยนะตั้งแต่เวลา 22.30-00.30 น. หรือรับชมแบบออนไลน์ผ่านเพจพันธมิตร และ Multi View ผ่าน FB และ YouTube ของสาขา centralwOrld ตั้งแต่เวลา 19.00-00.30 น. ในคืนวันที่ 31 ธันวาคม 2566 นี้
ไอคอนสยาม
อีกนึ่งแลนด์มาร์คระดับโลก ริมแม่น้ำเจ้าพระยา อย่างไอคอนสยาม ก็ไม่น้อยหน้าเหมือนกัน ปีนี้จัดยิ่งใหญ่อลังการ ทุ่มงบกว่า 300 ล้านบาท!! ในงาน “Amazing Thailand Countdown 2024” ซึ่งเค้าเคลมว่าเป็นงานเคาท์ดาวน์ที่สวยที่สุด!!
อลังการทั้งแสง สี เสียง ไม่แพ้กัน ปีนี้เค้าเตรียมพลุ Celebration to the new highest largest & longest fireworks จำนวน 50,000 ดอก ความยาว 1,400 เมตร บนโค้งแม่น้ำเจ้าพระยาที่ยาวที่สุดในประเทศไทย พร้อม 3D Drone Celebration Show ครั้งแรกในประเทศไทย ด้วยโดรนกว่า 2,000 ลำ!!
จัดเต็มกับศิลปิน K-POP และ T-POP ชื่อดังมากมาย ตลอด 3 วัน 3 คืน บนเวที 360 (องศา) สุดอลังการริมแม่น้ำ บริเวณริเวอร์ พาร์ค ไอคอนสยาม ดูฟรีไม่มีค่าใช้จ่าย โดยศิลปินที่จะมาสร้างความสุขในงานได้แก่
- แบมแบม , ยูคยอม และ มาร์ค ต้วน จากวง GOT7
- Proxie
- 4EVE
- ATLAS
- Jeff Satur
- PERSES
- พีพี กฤษฏ์
- บิวกิ้น พุฒิพงศ์
- ซี พฤกษ์
- นุนิว ชวรินทร์
- Three Man Down
- บะหมี่ (BameeKT)
*เป็นรูปเปรียบเทียบศิลปินทั้งสองงานแค่บางส่วนเท่านั้น
*เทียบไฮไลท์หลักทั้งสองที่บางส่วนแบบหมัดต่อหมัด
นอกจากสองที่นี้ ในกรุงเทพยังมีอีกหลายๆ ที่เลยที่เค้าจัดงานเคาท์ดาวน์กันด้วย อย่างพารากอน เองก็มีกับเค้าเหมือนกัน
งานนี้เห็นศิลปินบางคนนี่วิ่งหลายงานมากในคืนเดียว ใครเป็นแฟนคลับใครต้องติดตามกันให้ดีๆ บอกเลยว่างานฟรีๆ จัดยิ่งใหญ่ขนาดนี้ หนึ่งปีมีหนเดียวเท่านั้น!!
วันนี้ขอลาไปด้วยภาพงานไฟจากไอคอนสยามมาให้ดูเป็นออร์เดิร์ฟ ขอบอกว่าไอคอนเค้าฮอตสุดๆ คนเยอะตั้งแต่ยังไม่สิ้นปีเลย
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ