มากินหมาล่าชาบู ดูพลุชมไฟ ริมแม่น้ำเจ้าพระยา กันเถอะ!
ปีนี้ นับเป็นยุครุ่งเรืองของ “หมาล่าชาบู” อย่างแท้จริง หันไปไหน ก็เห็นมีร้านใหม่ๆมาเปิดแบบงงๆ
แม้ว่าร้าน หมาล่าชาบู ไม่ว่าจะแบบบุฟเฟ่ต์ หรือไม่ก็ตาม จะเริ่มมีเกลื่อนเมือง แต่ร้านที่อยู่ริมน้ำแบบจริงๆ ผมว่ามีไม่กี่ร้านนะ
ซึ่ง “ฟู่ฟู่ หมาล่า Hotpot” (สาขาสะพานพุทธ) เป็น 1 ในไม่กี่ร้านนั้น ได้วิวแม่น้ำ+สะพานพระปกเกล้า+สะพานพุทธ แบบเต็มๆ ช่วงพระอาทิตย์กำลังลาลับฟ้าคือ ดีย์งาม
ที่สำคัญ ตลอดเดือนนี้ วันศุกร์-เสาร์ 20.45(โดยประมาณ) จะมีพลุสุดอลังการ จาก ททท. ให้ได้ยลอีกด้วย!
ตอนนี้ร้านเพิ่งมีการปรับราคา+เมนูใหม่ ด้วยนะ หัวละ 299 ไม่รวมเครื่องดื่ม ทานกันจุกๆ 2 ชม. เต็ม (ตอนผมไป ราคาจะถูกกว่านี้ และเมนูก็น้อยกว่า เสียดายเลย)
ตัวชูโรงคือ กุ้งแม่น้ำ กุ้งเด้ง (แกะเปลือก) กุ้งดอง ปูดอง และหมูกรอบ!! อย่างอื่นก็มีครบครัน ทั้งสันคอหมู หัวใจไก่ ลิ้นวัว เนื้อสไลด์ และนานาลูกชิ้น
น้ำซุปมีให้เลือกหลากหลาย เช่น หมาล่า เย็นตาโฟ น้ำดำ คำเตือน ซุปที่นี่ กลิ่นหอมร้ายกาจมาก ช่วงรอคิว จะกระตุ้นความหิวได้ดีนักแล โปรดเตรียมตั้งตัว ฮิฮิ
ราคาแบบนี้ วิวแบบนี้ นั่งห้องแอร์เย็นสบาย แถมไม่ต้องไปแออัดชมพลุกับคนอื่นอีก แนะนำครับ
พิกัดร้าน อยู่แถวตีนสะพานพระปกเกล้า สะพานพุทธ นะ เปิดกันตั้งแต่ เที่ยงวันยันเที่ยงคืน! เดินทางด้วย MRT มาลงสนามไชยได้ เดินอีกสัก 10 กว่านาที หรือ จะนั่งเรือมาลง สะพานพุทธ ก็สะดวกดีนะ
ปล. ช่วงวันที่มีพลุ คนค่อนข้างเยอะนะ ควรบริหารเวลาดีๆ รวมถึงที่จอดรถด้วย
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ