หลายคนน่าจะชอบ หนีร้อนไปพึ่งเย็นที่ “เขาใหญ่” ช่วงหน้าหนาว ผมเองก็เช่นกัน เพราะอากาศค่อนข้างเย็นสบาย หลายโรงแรม และที่ท่องเที่ยว ก็สร้างอาคารต่างๆให้ออกแนวยุโรป
ไปแล้ว ก็พอทำให้เรารู้สึกเหมือนวาร์ปไปตปท. แต่สบายกระเป๋ากว่าเยอะ
“Kirimaya Golf Resort & Spa”
- ประทับใจตั้งแต่แรกเดินเข้าไป วิวดี อากาศดี ควักมือถือมาถ่ายรูปแบบออโต้เลย
- สัมผัสกับความงามของธรรมชาติ โดยแทบไม่ต้องปรุงแต่งอะไรมาก เพราะแค่วิวของที่นี่ ก็กินขาดเจ้าอื่นไปมากแล้ว ติดทั้งเขา ติดทั้งน้ำ
- อาหารเช้าดีมากกกกก ยกให้เป็นที่สุดของโรงแรมในเขาใหญ่ล่ะ อาหารเยอะ หลากหลาย รสดี วิวงาม เป็นทะเลสาป และเขา
- อ๋อ ต้องไปกินที่ “อัตตา” นะ เดินไปก็พอได้ แต่นั่งรถไปดีกว่า มีบริการรถกอล์ฟให้ ควรบริหารเวลาไปกินดีๆ ช่วงไพร์มไทม์ คนเยอะ อาจต้องรอรถหน่อย
- ห้องพัก ค่อนข้างใหญ่ กว้างขวาง เหมาะกับคนไซส์ใหญ่อย่างผมยิ่งนัก
- ชอบ “Maya Theatre” เหมือนยกโรงหนังมาอยู่ท่ามกลางธรรมชาติ นอนดูหนัง ยามค่ำคืน ลมเย็นสบาย พลางจกป๊อปคอร์น โอ๊ย ได้ฟีลดีชะมัด
- ด้วยความที่โครงการรวม ค่อนข้างใหญ่มาก คนเลยกระจายๆไปตามแต่ละโรงแรม บางช่วงเวลา อาจดูไม่ค่อยมีคน จะดูเหงาๆ
- อาจไม่เหมาะกับคนชอบความสว่างๆ และเสียงครึกครื้น
- ช่วง High season จองยากมากกก อาจต้องจองล่วงหน้าหลายเดือน และราคา ก็ดีดขึ้นกว่าช่วง low เป็นเท่าตัวทีเดียว แต่ก็พอเข้าใจได้
- ช่วงหน้าหนาว มีทำโซนดอกไม้สวยๆด้วยนะ นั่งรถกอล์ฟไปได้ มี “หมูกระทะ” คอยให้บริการตรงนี้ด้วย
เป็นอีก 1 ในโรงแรมที่เต็มใจนำเสนอ มาเถอะ มาหลบความวุ่นวาย รวดเร็วในเมือง มาพักผ่อน เป็นแหล่งเติมพลังให้กายหยาบชั้นดี มาสัมผัสเวลาที่เดิน “ช้าๆ” สัมผัสธรรมชาติให้เต็มที่ ฮีลใจได้ดีมากครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ