โรงแรมที่มีมื้อเช้าที่ดีสุดในเขาใหญ่ ตั้งแต่เคยกินมา!!
“อัตตา เลคไซด์ รีสอร์ท”
กระเพาะตื่นเต้นตั้งแต่เดินเข้าไปเชียว ไลน์อาหารเยอะ หลากหลาย อาหารญี่ปุ่นก็มี อาหารไทยก็มี ABF ก็ไม่พลาด ก๋วยเตี๋ยว โจ๊ก มีหมด
ที่ชอบคือ “ปาท่องโก๋+ซาลาเปาทอด” ที่มาทอดกันสดๆ ได้น่ากินมาก กลิ่นหอมเตะจมูก กัดเข้าไป ไม่ผิดหวัง เนื้อแน่นนุ่ม เอาสังขยาใบเตย ที่อยู่กับขนมปังนึ่ง (นี่ก็ดีย์ นึ่งนุ่มๆร้อนๆ) มาจิ้ม อห. เข้ากันสุดๆ
อ๋อ หรือจะเอารังผึ้งน้ำผึ้งสดๆ ก็ได้นะ มากินด้วยกัน หรือจะกินกับแพนเค้ก ก็ดีทั้งนั้น
ขนมครก ก็ทำกันสดใหม่ อาหารไทย มีกับข้าวให้ 4-5 อย่าง มีจานหมู ไก่ เบคอน กุ้ง ผัก ไม่ใช่แค่แป้ง
โซน ABF ทำได้ดีตามมาตรฐานอยู่แล้ว และไม่ต้องรอนาน เพราะมีหลายสเตชั่น มาถึงก็ตักได้เลย
ที่ชอบอีกอย่างคือ มีโยเกิร์ต พร้อมผลไม้อย่าง ส้ม ที่แกะแล้ว , ลิ้นจี่ (ไม่เคยเจอที่อื่นมาก่อนเลย) กินเพลินๆ เหมาะกับคนชอบทานผลไม้อย่างผมยิ่งนัก
ที่กินขาดคือ ห้องอาหาร จะอยู่ริมทะเลสาป แลเห็นเขาอยู่ไกลๆ บรรยากาศดีเลย ยิ่งไปช่วงอากาศเย็นหน่อย ยิ่งได้ฟีล
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ