เสี่ยวหลงเปา ที่อร่อยที่สุดในทริปนี้! เพิ่งขึ้นแท่นมิชลินกันปีนี้เลย
เป็นร้านที่พี่ที่เคารพรัก แนะนำอีกเช่นกัน ได้มากินปิดท้าย หวุดหวิดไม่ได้กินล่ะ
“ไส้ไข่ปู” ยกให้เป็นที่ 1 ในใจ เสี่ยวหลงเปาไซส์เบิ้ม อัดด้วยซุปไข่ปูเข้มข้น+เนื้อปู เอาอะไรมาแลกก็ไม่ยอม!
158หยวน/4ลูก เป็นเมนูเดียวที่เพื่อนที่ไปด้วย บอกว่า “ไม่แบ่งนะ” 555
“ไส้ปูหมู” อันนี้ก็อร่อย แต่เจอเมนูบนกลบซะเกือบมิด 70หยวน/8ลูก
“หมูทอด” เท่าที่กินมาหลายร้าน หมูทอด ในเซี่ยงไฮ้ ค่อนข้างอร่อยทุกร้านนะ แต่ร้านนี้ ยังเหนือขึ้นได้อีก ทอดได้กรอบอร่อย แต่ ตัวหมู ยังคงมีความนุ่มชุ่มฉ่ำ เป็นอีกเมนูที่ไม่ควรพลาด
มีสั่งเกี๊ยวน้ำไปด้วย เหมาะกับคนที่ชอบซุปจืดหน่อยนะ ส่วน ซุปไข่ อันนี้ใช้ได้เลย มีแผ่นแป้งให้เคี้ยวหนุบหนับดี
เอารูปให้ลูกสาวดู ถึงกับเต้นผางพลางบอกว่า “อยากกินๆ” ให้พาไปให้ได้
ถ้าคุณกำลังจะแพลนไปเยือนเซี่ยงไฮ้ “Lai Lai snack dumpling” เป็นร้านที่ไม่ควรพลาดด้วยประการทั้งปวง
อยู่ตรงถนนคนเดินสุดฮิต “หนานจิงลู่” นี่ล่ะ
เห็นคิวเยอะ ไม่ต้องท้อนะ รอไม่นาน คิวค่อนข้างรันไวอยู่
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ