“Starbucks Reserve Roastery Shanghai” ศาลแม่ย่ากาแฟนางเงือก ที่เหล่าสาวก ควรมานมัสการสักครั้งในชีวิต
นี่คือโรงคั่วจริงๆของ Starbuck ที่คั่วกาแฟให้เห็นกันจะจะ ไปจนถึงแพ็คใส่ถุง แน่นอนว่า เอามาชงกันในร้านด้วยนะ
ไม่แน่จริง ไม่โชว์ขนาดนี้
เป็นสาขาสไตล์นี้ หนึ่งเดียวในเอเชีย (ทั่วโลกมี 6 สาขา) และเคยเป็นร้าน Starbucks ที่ใหญ่ที่สุดในโลก
เปิดเมื่อปี 2017 มีพื้นที่ประมาณ 3,000 ตร.ม. !! ใหญ่กว่าสาขาทั่วไป 300 เท่า จุคนได้เป็นพันๆ
ด้านในแบ่งเป็นบาร์หลายโซน รองรับหลายรูปแบบความต้องกาา บาริสต้า ยืนชงให้เห็นกันสดๆ มีบาร์ที่ยาวสุดๆถึง 8 ม.!
มีกาแฟที่ไม่ได้มีอยู่ในสาขาทั่วไป เยอะมาก! หลากหลายสายพันธุ์กาแฟ รวบรวมมาไว้ที่นี่ ก่อให้เกิด รสใหม่ๆ
ชั้น 2 จะมี “ชา” ที่มีให้เลือกหลากหลายมาก นี่ก็ ของดีเลย
อีกจุดเด่นที่เกินคาดคือ เบเกอร์รี่+เค้ก อบกันสดใหม่ อร่อยมาก ไม่ต่างกับร้านเบเกอร์รี่ดังๆเลย!
และโซนที่น่ากลัวที่สุด คือ โซนของฝาก ขนาดใหญ่! สินค้าแต่ละอย่าง มีเสน่ห์ดึงดูดเงินเราออกจากระป๋ามากขอบอก กว่าจะกลั้นใจเดินออกมาได้
ตอนแรกคิดว่า ไม่มีอะไรมาก คงอยู่ไม่นาน ที่ไหนได้ เพลินมากกก อยู่ไปร่วม 2 ชม. แบบลืมตัวเลย
สาวกกาแฟนางเงือก แนะนำให้มาเยือนกันสักครา
การเดินทางไป ค่อนข้างง่าย ออกจาก รถไฟฟ้าใต้ดิน สถานี “West Nanjing” เดินอีกนิด 1-2 นาที ก็จะเห็นอาคารโอ่อ่าสวยงาม ของ “Starbucks Reserve Roastery Shanghai” ล่ะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ