การท่องเที่ยวไทยตอนนี้เรียกได้ว่ากลับมาผงาดเต็มกำลังครับ ล่าสุดทางด้าน "กลุ่มดุสิตธานี" ยังคงเดินหน้าขยายธุรกิจในไทยต่อเนื่องเปิดตัว โรงแรมดุสิตปริ๊นเซส พัทลุง (Dusit Princess Phatthalung) โรงแรมภายใต้แบรนด์ดุสิตลำดับที่ 15 ในประเทศไทย ชูความโดดเด่นของโรงแรมด้วย การเป็น “รีสอร์ทใจกลางเมืองพัทลุง”
นอกจากนี้ยังเป็นโรงแรมแรกในเครือฯ ภายใต้แบรนด์ “ดุสิต ปริ๊นเซส” ที่เปิดให้บริการในภาคใต้ ชูความโดดเด่นของโรงแรมด้วยการเป็น 'รีสอร์ทใจกลางเมืองพัทลุง' ที่กว้างขวาง และโอบล้อมด้วยความงดงามทางธรรมชาติอันร่มรื่น รวมถึงบึงน้ำสำหรับการผ่อนคลายเหมาะสำหรับนักเดินทางเพื่อการพักผ่อนและการทำธุรกิจ พร้อมพรั่งด้วยอาหาร วัฒนธรรม และงานบริการที่จะสร้างความสะดวกสบายได้ในระดับสูงสุดตามมาตรฐาน “ดุสิตธานี” มั่นใจช่วยกระตุ้นการท่องเที่ยวภาคใต้ ที่จะเป็นจุดหมายปลายทางของนักท่องเที่ยวทั่วโลก
ด้วยมาตรฐานโรงแรมระดับ 4 ดาวภายใต้ธีม 'รีสอร์ทใจกลางเมือง' (resort-in-the-city) ประกอบด้วย ห้องพักและห้องสวีททั้งหมด 132 ห้อง และมีพื้นที่ให้ใช้สอยในห้องพักมากสุดถึง 79 ตร.ม. ยกระดับการพักผ่อนในจังหวัดพัทลุงให้มีมาตรฐานระดับสากล เดินทางสะดวกสบายเนื่องจากตั้งอยู่ห่างจากท่าอากาศยานตรังเพียงแค่ 1 ชั่วโมงโดยรถยนต์ หรือ 1.5 ชั่วโมงจากท่าอากาศยานนานาชาติหาดใหญ่
โดดเด่นของการออกแบบภูมิสถาปัตย์ ที่ให้ความร่มรื่น กว้างขวาง อีกทั้งยังมีบึงน้ำที่สร้างบรรยากาศอันเป็นส่วนตัวพร้อมสิ่งอำนวยความสะดวกอีกมากมายที่เหมาะกับการประชุม สัมมนา หรือพักผ่อนแบบครอบครัว อีกทั้ง “พัทลุง” เป็นหนึ่งในจังหวัดของประเทศไทยที่รุ่มรวยทางวัฒนธรรมเป็นอย่างมาก เพราะเป็นแหล่งกำเนิดของหนังตะลุงและโนราห์ ขณะที่เมืองที่เงียบสงบแห่งนี้ยังเป็นที่ตั้งของแหล่งท่องเที่ยวทางประวัติศาสตร์และวัดอีกมากมาย รวมถึง เขาอกทะลุ สถานที่ท่องเที่ยวทางธรรมชาติที่เป็นสัญลักษณ์ของเมืองพัทลุง เขาหินปูนสูงประมาณ 250 เมตร และมีช่องที่มองลอดทะลุยอดภูเขาที่ทำให้มองเห็นวิวเมืองพัทลุงได้แบบ 360 องศา
ปัจจุบันกลุ่มดุสิตธานีดำเนินกิจการครอบคลุม 19 ประเทศ ประกอบด้วยโรงแรมทั้งหมด 56 แห่ง ภายใต้ ดุสิต โฮเทล แอนด์ รีสอร์ท และมีวิลล่าระดับลักซ์ชูรีอีก 240 หลัง ภายใต้แบรนด์ อีลิธ ฮาเวนส์ (Elite Havens) โดยยังมีโรงแรมอีกกว่า 60 แห่งที่กำลังพัฒนาโครงการอยู่ทั่วโลก
ปล. ช่วงต้นปีแบบนี้เค้ามีแพ็คเกจห้องพักราคาพิเศษ ตั้งแต่วันนี้ จนถึงวันที่ 31 มกราคม 2567 เพื่อเป็นการเฉลิมฉลองการเปิดตัว เริ่มต้นที่ 1,500++ บาท ต่อคืน สำหรับห้องซูพีเรียร์ พร้อมอาหารเช้าสำหรับสองท่าน พร้อมบริการ เลทเช็คเอาท์จนถึง 15:00 และส่วนลด 20% สำหรับการรับประทานอาหารที่ห้องอาหารฉีเชี้ยว ใครสนใจอย่าพลาดนะครับผม
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ